சமீப பதிவுகள்

செய்திப் பார்வை 02.09.2017

Rohingya-Muslims

தலைப்புச் செய்திகள்:

அமெரிக்காவுக்கு விசுவாசமாக இருக்கும் ரஷ்யா, அமெரிக்காவால் தொடர்ந்து அவமானப்படுத்தப்பட்டு வருகிறது.

ஆப்கானிஸ்தானில் பாகிஸ்தான் ஒத்துழைப்பிற்காக அமெரிக்கா மிகவும் ஆவலாக உள்ளது.

ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள் படுகொலை மேற்கத்திய நலன்களையும் மற்றும் மனித உரிமைகள் சர்ச்சையையும் வெளிப்படுத்துகிறது

அமெரிக்காவுக்கு விசுவாசமாக இருக்கும் ரஷ்யா அமெரிக்காவால் தொடர்ந்து அவமானப்படுத்தப்பட்டு வருகிறது

ரஷ்யாவிற்கும் அமெரிக்காவுக்கும் இடையேயான உறவு ஒரு இக்கட்டான நெருக்கடி நிலையை அடைந்துள்ளது. தி கார்டியனில் வெளிவந்துள்ள செய்தியின் படி ரஷ்யாவின் வெளியுறவு அமைச்சகம் மாஸ்கோவில் ஒரு மூத்த அமெரிக்க இராஜதந்திரி அந்தோனி கோட்ஃப்ரே (Anthony Godfrey)யை வரவழைத்து வாஷிங்டனில் வர்த்தக பணி வளாகத்தில் தேடல்களை நடத்தும் திட்டங்களை எதிர்த்து ஒரு புகாரை(அறிக்கையை) கொடுத்துள்ளது. ரஷ்யாவின் வெளியுறவு அமைச்சகம் “நுழைவாயிலை உடைக்க” அச்சுறுத்தியதாக அமெரிக்கா கூறியதாக அதன் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. ரஷ்யாவின் வெளியுறவு அமைச்சரவை எதிர்ப்பு ஆணையை அந்தோனி கோட்ஃப்ரே (Anthony Godfrey)யிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டதாக கூறியது. மேலும் ரஷ்ய துணைத் தூதரகத்தில் நடத்திய ஆய்வு திட்டமிடப்பட்ட “சட்டவிரோத ஆய்வு”, “முன்னோடியில்லாத ஆக்கிரோஷ நடவடிக்கை” என்றும் கூறியது. மேலும் இது அமெரிக்க தனது சிறப்பு சேவைகளை பயன்படுத்தி ரஷ்யாவிற்கு எதிராக தூண்டுகிறது.

ரஷ்ய-அமெரிக்க இராஜதந்திர நெருக்கடி ஒபாமா நிர்வாகத்தின் முடிவில் தொடங்கியது. அமெரிக்கத் தேர்தல்களில் ட்ரம்பிற்கு ஆதரவாகவும், ஒபாமா ஜனநாயகக் கட்சி மற்றும் அவரது விருப்பமான வேட்பாளர் ஹிலாரி கிளின்டனுக்கு எதிராகவும் ரஷ்யா பிடிபட்டது. ஒபாமாவின் அதிருப்தி அவருக்கு தெரியவந்தவுடன் அப்போது ஏதும் கருத்து தெரிவிக்காமல் பின் வாங்கினார் ரஷ்ய அதிபர் விளாடிமிர் புதின். அதிலிருந்து எதிர்வினைகள் தொடர்கின்றன. ரஷ்யா மேற்கத்திய நாடுகளுக்கு சாதாரணமானதைத்தான் செய்து வருகிறது ஆனால் அமெரிக்க உலகம் முழுவதும் தேர்தல்களில் குறுக்கீடு செய்கிறது குறிப்பாக ரஷ்யாவில். ஒபாமா தனிப்பட்ட முறையில், ரஷ்ய குறுக்கீட்டை விட மிக அதிகமாக கோபமடைந்திருப்பது ஹிலாரி கிளிண்டனின் தோல்வியால் தான். ஆனாலும், இப்பொழுது டிரம்ப் பதவியில் இருந்தபோதிலும், ரஷ்யாவிற்கு நெருக்கடி தொடர்கிறது, ஏனெனில் ஐக்கிய அமெரிக்க இந்த வாய்ப்பை பயன்படுத்தி ரஷ்யாவை மேலும் அவமானப்படுத்துகிறது. அவ்வாறு செய்வதன் மூலம், சிரியாவில் ரஷ்யாவுடன் ஒத்துழைப்பை உறுதி செய்வதில் அமெரிக்கா எவ்விதமான முக்கியத்துவமும் கொடுக்கவில்லை, அப்பிராந்தியம் அமெரிக்காவின் கட்டுப்பாட்டிற்குள் இருப்பதே அமெரிக்காவிற்கு இன்றியமையாததாகும்.

விளாடிமிர் புதின் செய்யும் தவறு என்னவென்றால், அவர் அமெரிக்காவின் ஒத்துழைப்பையும், மரியாதையையும் நாடுகிறார். அமெரிக்காவின் மரியாதையை பெறுவதற்கு ஒரே வழி, அமெரிக்காவுடன் அனைத்து விவகாரங்களிலும் ஒத்துழைக்க வேண்டுமே ஒழிய அதை(அமெரிக்காவை) எதிர்த்து சவால் செய்ய முடியாது. சோவியத் ஒன்றியம் உலக விவகாரங்களில் அமெரிக்காவுடன் சமாதானத்தை மேற்கொண்டது, அமெரிக்காவை எதிர்க்க துணித்தது, மாஸ்கோவுடன் வாஷிங்டன் சமாதான நிலைப்பாடு அடைய வேண்டும் என்று கட்டாயப்படுத்தியது. விளாடிமிர் புதின் அவ்வாறு செய்வது வரை, அமெரிக்கா தொடர்ந்து அவமானப்படுத்தி, ரஷ்யாவை அடிபணிய வைக்க முயற்சி செய்யும். அமெரிக்காவுடன் ஒத்துழைக்க மற்றும் அதன் மூலம் அமெரிக்க தனது நலன்களைப் பெற முயல்கிறது.

ஆப்கானிஸ்தானில் பாகிஸ்தான் ஒத்துழைப்பிற்காக அமெரிக்கா மிகவும் ஆவலாக உள்ளது

பாக்கிஸ்தானிய அரசியல் மற்றும் இராணுவத் தலைமை அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப்பின் ஆப்கானிய உரையில் கூறப்பட்டிருப்பதுபோல், பாக்கிஸ்தானிய ஒத்துழைப்பிற்காக அமெரிக்கர்கள் மிகவும் ஆவலோடு இருக்கிறார்கள். தவன் பத்திரிகையில் வந்துள்ள செய்தியின் படி ஆப்கானிஸ்தானுக்கு கூடுதலான அமெரிக்கத் துருப்புக்களை அனுப்புவதற்கான உத்தரவுகளை அமெரிக்க பாதுகாப்பு மந்திரி ஜிம் மேட்டிஸ் ஒப்படைக்கிறார், மேலும் பயங்கரவாதிகளை தோற்கடிக்க பாக்கிஸ்தானுடன் இணைந்து அமெரிக்க பணியாற்ற விரும்புவதாக கூறுகிறார். ஆப்கானிஸ்தானிலுள்ள அமெரிக்கத் துருப்புக்கள் ஆப்கானிய தேசிய பாதுகாப்பு படைகளை மட்டும் பயன் படுத்துவது மட்டுமின்றி, எதிரிக்கு ஈடுகொடுக்கும் அதிகாரம் பெற்றிருப்பதாகவும் அமெரிக்க பாதுகாப்புத் தலைவர் அறிவித்தார். பென்டகன் செய்தித் தொடர்பாளர் செயலாளர் மாட்டிஸ் வியாழனன்று அமெரிக்கா பாகிஸ்தானுடன் என்ன மாதிரியான உறவு வைத்துக் கொள்ள வேண்டும் “என்று கேட்டபோது, “நாங்கள் பயங்கரவாதிகளை பலவீனபடுத்துவதர்க்காக பாகிஸ்தானுடன் சேர்ந்து வேலை செய்வோம்” என்று கூறினார். கடந்த வாரம் அமெரிக்காவின் மூன்று உயர் மட்ட சந்திப்புகளை பாகிஸ்தான் ரத்து செய்ததாக செய்தியாளர்களிடமும் அவர் நினைவுபடுத்தினார். அதே நேரத்தில் பாகிஸ்தானின் சமீபத்திய அமெரிக்க அறிக்கைகளை விரோதமாகவும் அச்சுறுத்தும் விதமாக அந்நாட்டின் பாராளுமன்றம் ஒரு தீர்மானத்தை நிறைவேற்றியது. இந்த கேள்விகளுக்கு பதிலளித்தபோது பாகிஸ்தானுடனான உறவை தொடர வேண்டிய அவசியத்தை திரு மாட்டிஸ் வலியுறுத்தினார். துரதிருஷ்டவசமாக, பாகிஸ்தானிய எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் மொழிபெயர்க்கப்படவில்லை. கடந்த ஞாயிற்றுக்கிழமை காபூலை தளமாக கொண்ட அமெரிக்க கைப்பாவை ஆட்சியின் இராணுவத்துடன் ஒரு பணிக்குழுவொன்றை அமைக்க பாகிஸ்தான் கடற்படை தலைவர் கமர் ஜவேத் பாஜ்வா ஏற்கனவே பணிக்கப்பட்டுள்ளார். அமெரிக்க மேலாதிக்கத்தை ஆத்திரத்துடன் ஏற்றுக் கொண்டிருந்த போதிலும், பாகிஸ்தானிய தலைமை அமெரிக்க கொள்கையின் சுயாதீனமான ஒரு பாதையை ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது. புகார்களைக் கொண்டு அல்லது அவர்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அமெரிக்க வழிமுறைகளை நிறைவேற்றுவதில் தாமதம் ஏற்படுவதன் மூலம் அவர்கள் அதிருப்தி தெரிவிக்கலாம் என்று அவர்கள் நினைக்கலாம்.

புகார்களைக் கொண்டு அல்லது அவர்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அமெரிக்க வழிமுறைகளை நிறைவேற்றுவதில் தாமதம் ஏற்படுவதன் மூலம் அவர்கள் அதிருப்தி தெரிவிக்கலாம் என்று அவர்கள் நினைக்கலாம்.பாகிஸ்தான் அதன் வெளிநாட்டு சக்திகளின் மேலாதிக்கத்தை தக்கவைத்துக் கொள்ளும் போது, அதன் சொந்த உள்நாட்டு அரசியல் தலைமையை உருவாக்குகிறது. அத்தகைய தலைமைத்துவம் சித்தாந்தமாக இருந்தால் மட்டுமே, முழுமையாக இஸ்லாமிற்கு உறுதியளித்து, தன்னைத் தானே முன்னிலைபடுத்தி, மாநிலத்திற்குள் ஷாரியாவை நடைமுறைப்படுத்துவதோடு வெளிநாட்டில் இஸ்லாத்திற்கு அழைப்பு விடுப்பதும் ஆகும். அப்போதுதான் இவ்வுலகத்திலும் மறுவுலகிலும் வெற்றிகரமாக இந்த தலைமையை வெற்றி கொள்ள முடியும்.

ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள் படுகொலை மேற்கத்திய நலன்களையும் மற்றும் மனித உரிமைகள் சர்ச்சையையும் வெளிப்படுத்துகிறது

பர்மாவில் முஸ்லிம்கள் எதிர்கொள்ளும் கடுமையான மனிதாபிமான பேரழிவு மேலும் தீவிரமடைந்துள்ளது. கடந்த வாரம் மியான்மரின் வடக்கில் ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள் பெரும்பான்மையாக உள்ள பகுதிகளில் 2,600 வீடுகளை எரித்தனர். மியன்மார் அரசாங்கம் பல கட்டங்களாக முஸ்லீம் சிறுபான்மையினரை உள்ளடக்கிய வன்முறை மோதல்களில் ஒன்று இது என சனிக்கிழமை தெரிவித்தார். சுமார் 58,600 ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள் மியான்மரில் இருந்து அண்டை தேசமான வங்காளம் நோக்கி அகதிகளாக சென்று விட்டதாக U.N. அகதிகள் நிறுவனம் UNHCR தெரிவித்துள்ளது.

மயன்மார் அதிகாரிகள், அராக்கன் ரோஹிங்கியா சால்வேஷன் ஆர்மி (ARSA) வீடுகளை எரித்ததற்காக குற்றம் சாட்டினர். இந்த குழு கடந்த வாரம் பாதுகாப்புப் பதிவுகள் மீதான ஒருங்கிணைந்த தாக்குதல்களுக்கு பொறுப்பேற்றது, இது மோதல்கள் மற்றும் ஒரு பெரிய இராணுவ எதிர்-தாக்குதலை தூண்டியது. ஆனால் மியான்மர் இராணுவம் நடத்திய துப்பாக்கிச் சூடு மற்றும் படுகொலைகளில் ஈடுபட்டுள்ளதால்தான் ரோஹிங்யா முஸ்லிம்கள் பங்களாதேஷுக்குத் தப்பிச் சென்றுள்ளனர். மியான்மரின் சுமார் 1.1 மில்லியன் ரோஹிங்கியாவின் மக்கள், ஆங் சான் சூ கியை எதிர்கொண்டதே மிகப்பெரிய சவால் ஆகும், இது முஸ்லீம் சிறுபான்மையினரைப் பற்றி பேசாத மேற்கத்திய விமர்சகர்களால் நீண்டகாலமாக துன்புறுத்தப்படுவதாக புகார் கூறப்படுகிறது. புதிதாக நிறுவப்பட்ட பர்மிய தலைவரான ஆங் சான் சூகி முஸ்லிம்களை எதிர்கொள்ளும் துயரத்திற்கு எதிராக பேச முடியாது என்பதே அவரது சொந்த நிலைப்பாட்டின் பலவீனம் ஆகும். பர்மிய இராணுவத்தால் பல தசாப்தங்களாக வீட்டுக் காவலில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்ட இவர் சமீபத்தில் தேர்தலில் பங்கேற்க அனுமதிக்கபட்டார், இதனால் அரசாங்கம் வெற்றிபெற்று, அரசு அமைக்க முயற்சி செய்தார். ஜனாதிபதி பதவி வகிப்பதில் அரசியலமைப்பு சட்டப்படி தடை செய்யப்பட்டுள்ளதாலும், ‘மாநில ஆலோசகர்’ என்ற தலைப்பில் விதிகள் விதிக்கப்பட்டுள்ளதாலும், அவரது நிலைப்பாடு பலவீனமாக உள்ளது. இருப்பினும், இது சூகிக்கு மட்டும் அல்ல, அதன் நிலை பலவீனமாக உள்ளது. ரோஹிங்கியாவின் முஸ்லீம்கள் எதிர்கொள்ளும் துயரத்தைப் பற்றி பேசுவதற்கு மேற்கத்திய நாடுகள்தான் காரணம். சூகி, உண்மையில் அவர்களுடைய நலன்களைச் செயல்படுத்துகிறார். இராணுவ ஆட்சியின் கீழ், பர்மா, அண்டை நாடுகளான சீனா, சக்திவாய்ந்த சீன செல்வாக்கின் கீழ் வந்தது. மேற்குலக சக்திகளின் முயற்சிகள் மூலம் மேற்குத் திசையில் இராணுவ தலைமையினை மீண்டும் நிலைநாட்டியது, ஆகையால், மனித உரிமைகள் தொடர்பான அதன் உயர்ந்த உறுதிப்பாட்டைப் பற்றி மேற்கத்தைய பேச்சின் போதும், உண்மையில் அவை மனித உரிமைகளைப் பற்றி பேசுவதாலேயே அவர்களுக்குப் பயன் அளிக்கின்றன.

அல்லாஹ்வின் அனுமதியுடன், நபி (ஸல்) அவர்களின் வழியில் அமையும் இஸ்லாமிய கிஃலாபத் அனைத்து மனிதகுலத்தின் நலனுக்கும், உண்மையாகவும், நேர்மையுடனும், வல்லமை மிக்க தலமைதுவமாக விரைவில் உலகம் காணும். அது உலக முஸ்லிம்களுக்கு பாதுகாப்பு அரணாகவும், முஸ்லிம் நிலங்களை ஒன்றினைக்க கூடியதாகவும், முஸ்லிம்களின் கண்ணியத்தை பாதுக்காக கூடியாதகவும் இருக்கும்.

Comments are closed.