சமீப பதிவுகள்

ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்களை பாதுகாக்கும் விஷயத்தில் ஐ.நா சபையின் தோல்வியானது ஸெரிபரேனியா சம்பவத்தை பிரதிபலிக்கிறது

அக்டோபர் 5 ஆம் தேதியன்று தி கார்டியன் பத்திரிக்கை, ஐ.நா. மற்றும் உதவி சமூகத்தினரின் ஆதாரங்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு கட்டுரையை வெளியிட்டது. அதில் ஐநா எவ்வாறு ரோஹிங்கியா மக்கள் சம்பந்தனமான விஷயத்தில் ஆணையை செயல்படுத்தியது என்றும் பின்னர் மியான்மரில் அதன் திட்டத்தை விமர்சித்த ஒரு அறிக்கையை ‘ஒடுக்கியது’ என்பதையும்,மேலும் ஐநா சபையானது வரவிருக்கும் ரோஹிங்கியா நெருக்கடியைச் சமாளிக்கத் தயாராக இல்லை என்று எச்சரித்த விஷயத்தையும் உள்ளடக்கிய ஒரு கட்டுரையை தி கார்டியன் வெளியிட்டது.

இந்த அறிக்கையானது, சுதந்திரமான ஆலோசகர் ரிச்சார்ட் ஹார்சியால் எழுதப்பட்ட” ராங்கைன் மாநிலத்தில் ஐ.நா.வின் பங்கு” என்ற தலைப்பில் கடந்த மே மாதம் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட அறிக்கையாகும். அதில் அவர் Rakhine மாநிலத்தில் ஒரு உடனடி முக்கிய நெருக்கடி பற்றி எச்சரித்தார். அறிக்கையை சமர்பித்த ஆறு மாதங்களில் ரோஹிங்யா முஸ்லிம்களை நடத்துவதில் ஒரு “கடுமையான சரிவு” ஏற்பட்டுள்ளது என்று கணித்துள்ளார்.மேலும் உடனடியாக “கடுமையான தற்செயல் திட்டமிடல்” ஒன்றை மேற்கொள்வதற்கு ஐக்கிய நாடுகள் சபையை வலியுறுத்தினார்.மியான்மர் பாதுகாப்பு படைகள் ரோஹிங்கியாவுடன் கையாள்வதில் “மிக பலம் வாய்ந்தவை” மற்றும் “கண்மூடித்தனமானவை” என்று அது கூறியது.இதன் விளைவாக நூற்றுக்கணக்கான மரணங்கள் மற்றும் அரை மில்லியனுக்கும் அதிகமான ரோஹிங்யா முஸ்லிம்கள் ஒரு சில வாரங்களுக்குள் வங்கதேசத்திற்குத் தப்பியோடினர்.

இந்த ஆய்வு ஐ.நா.வின் ஒருங்கிணைப்பாளர் ரெனாட்ட லோக்-டெஸல்லியன் மற்றும் மியான்மரின் அமைப்பின் மூத்த அதிகாரி ஆகியோரால் ஆணையிடப்பட்டது.இவர் அதன் உள்ளடக்கங்களை அடக்குவதில் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளார்.மியன்மார் அரசாங்கத்துடன் மனிதாபிமான மற்றும் மனித உரிமை வாதிகளின் மீது ராங்கினின் மாநிலத்தில் அபிவிருத்தி முன்முயற்சிகளுடன் நல்ல உறவுகளை ஐ.நா. முன்வைத்தது என உதவித் தொழிலாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

அறிக்கை இந்த கருத்துக்களை எதிரொலிகிறது. அதாவது, ஒரு “பரவலாக நடத்தப்பட்ட கருத்து” நடைமுறையில் உள்ள வாதத்துக்கும் அணுகலுக்கும் இடையில் “வர்த்தக உறவுகள் இருந்தன அதனால் மனித உரிமைகள் மற்றும் மனிதநேய நடவடிக்கைகளுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்பட்டது. இது அரசாங்கத்துடன் உள்ள உறவுகளை சிக்கலாக்கும் மற்றும் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும் என்பதாக பார்க்கப்பட்டது”

அதேபோன்று தற்போதைய நெருக்கடிக்கு நான்கு ஆண்டுகளுக்கு முன்னர், ஐ.நா. மற்றும் பிற உதவித் தொழிலாளர்கள் ஆதாரங்களின்படி, பிபிசி தெரிவித்துள்ளது என்னவென்றால்,மியான்மரில் உள்ள ஐ.நா. தலைமை, ரோஹிங்கியாவின் உரிமை பிரச்சினை அரசாங்கத்திற்கு எழுப்பப்படுவதை நிறுத்த முயன்றது.ரோஹிங்கியா பிரதேசங்களுக்குச் செல்லும் மனித உரிமை ஆர்வலர்களும் தடுக்கப்பட்டார்கள்.ரோஹிங்கியாவின் உரிமைகளை பகிரங்கமாக பிரகடனப்படுத்த முயற்சிக்கும் முயற்சிகளை முடக்கியது.தனிமைப்படுத்தப்பட்ட ஊழியர்கள் இன ரீதியிலான சுத்திகரிப்புக்கு வழிவகுக்கும் என்று எச்சரித்தனர்.ஐ.நா.வின் ஒரு மூத்த ஊழியர் உறுப்பினர் பிபிசிக்குத் தெரிவித்தார், “ரோஹிங்கியாவின் இழப்பில் நாங்கள் ராகினின் சமூகத்திற்கு களங்கமாகி விட்டோம்.” மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகத்தின் துணை ஆசியாவின் இயக்குனர் பில் ராபர்ட்சன், கூறினார் “ஐ.நா. இந்த நிலைமையை மிக வேகமாக இவ்வளவு தூரம் கொண்டுசென்றதற்கு ஒரு குறிப்பிடத்தக்க பங்கை ஒப்புக் கொள்ள வேண்டும்.” என்று கூறினார்.

கருத்து

பர்மா இராணுவத்தால் படுகொலைகள் மற்றும் இனப்படுகொலைகளில் இருந்து ரோஹிங்யா முஸ்லிம்களை பாதுகாப்பதில் ஐ.நா. தோல்வி அடைந்துள்ள விஷயம் போஸ்னியா போரின் போது ஜூலை மாதம் 1995ம் ஆண்டு நடந்த ஸெரிபரேனியா (srebrenica) படுகொலையை பிரதிபலிக்கிறது.செர்பிய நகரில் முஸ்லீம் குடிமக்களை பாதுகாப்பதற்கான பொறுப்பைக் கொண்ட ஐ.நா. வின் அமைதியாளர்கள், 8000 முஸ்லீம் ஆண்கள் மற்றும் சிறுவர்களை சேர்பிய இராணுவத்தால் படுகொலை செய்ய அனுமதித்தனர். ஐ.நா. அதன் பாதுகாப்பின்கீழ் ‘பாதுகாப்பான பகுதி’ என்று பெயரிடப்பட்ட போதிலும், சேர்பிய படைகளால் நகரத்தை கைப்பற்றுவதை தடுக்க அவர்கள் தவறிவிட்டனர்.

இந்த சோகங்களை தொடர்ந்து, சர்வதேச சமூகம் மற்றும் ஐ.நா., கூறும்போது “மீண்டும் ஒருபோதும்”இப்படி நடக்க விடமாட்டோம் என்று கூறியது ஆனால் வரலாறு மீண்டும் மீண்டும் தொடர்ந்து நடக்கிறது.ஏனென்றால், ஐக்கிய நாடுகள் சபையினர், இனப்படுகொலை போன்ற செயல்களைத் தடுக்க தகுதியுடையவர்கள் என்று கருதப்படுபவர்கள், இந்த நோக்கத்திற்காக உண்மையிலேயே நிலைநாட்டப்படவில்லை.

மாறாக, பிரதான உலக சக்திகளின் முதலாளித்துவ வெளியுறவுக் கொள்கைத் திட்டங்களை, அதாவது அமெரிக்கா, பிரிட்டன் மற்றும் பிரான்ஸ் போன்ற நாடுகளின் வெளியுறவு கொள்கை திட்டங்களை எளிதாக்கும் ஒரு கருவியாக அது நிறுவப்பட்டது.இந்த நாடுகள் அனைத்தும் அரசியல் அல்லது பொருளாதார ஆதாயங்கள் இல்லாவிட்டால், மனித வாழ்க்கைக்கு பாதுகாப்பு அளிக்க மாட்டார்கள். ரோஹிங்யா நெருக்கடிக்கு செப்டம்பர் மாதத்தின் ஐ.நா.பாதுகாப்புக் குழுவின் அமர்வுகளில் இது பிரதிபலித்தது. முழு கிராமங்களிலும், ஆண்கள், பெண்கள், குழந்தைகள், குழந்தைகள் மற்றும் இனவழிச் சுத்திகரிப்பு பற்றிய பாடநூல் வழக்கு மற்றும் நூறாயிரக்கணக்கான ஆத்திரமடைந்த ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்களைக் கைது செய்தல், போன்ற விஷயங்கள் நடந்தும் ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் கொலைகார மியன்மார் ஆட்சியின் மீது ஒரு முழுமையான ஆயுதத் தடையை கூட சுமத்த முடியவில்லை.

முஸ்லீம்களாக, “நாம் ஒருபோதும் … .. “மீண்டும் மீண்டும்!” இந்த உம்மாவின் இரத்தத்தை பாதுகாப்பதற்காக ஒரு நம்பத்தகாத அமைப்பில் நம்பிக்கை வைக்கமாட்டோம்!! என்று கூறவேண்டும். காசா, காஷ்மீர், சிரியா மற்றும் மத்திய ஆபிரிக்கா உள்ளிட்ட எண்ணற்ற நிலங்களில் முஸ்லீம்களின் உயிர்களையும் உரிமைகளையும் காப்பாற்ற தவறிவிட்ட ஒரு அமைப்பை நம்புவதற்கு “மீண்டும் ஒருபோதும் நாம் தயாராக இல்லை”!. மேலும் மீண்டும் மறுபடியும் இந்த பிரச்சனைகளுக்கான உண்மையான தீர்வை நோக்கி செல்லக்கூடிய செயல்களை விட்டு நம்மை திசைத்திருப்பும் செயல்களின் பக்கம் திரும்பக்கூடாது. நபி (ஸல்) கூறினார்கள்:

«لاَ يُلْدَغُ الْمُؤْمِنُ مِنْ جُحْرٍ مَرَّتَيْنِ»
நிச்சகியமாக ஒரு முஃமின் இரண்டு முறை ஒரே துளையில் இருந்து வெட்டப்படக் கூடாது. “

இந்த பிரச்சனைகளுக்கான உண்மையான தீர்வான அல்லாஹ் நமக்கு கட்டளையாக விதித்துள்ள முஸ்லிம்களின் நலன்களை உண்மையில் பிரதிபலிக்கும் தீர்க்கதரிசிகளின் முறையை அடிப்படையாகக் கொண்ட கிலாபத்தை (கலிஃபாவை) நிலைநிறுத்துவதில் நமது முழு முயற்சியையும் வைக்க வேண்டும்.

நம்பிக்கையாளர்களை பாதுகாக்க இஸ்லாமிய அரசு,அல்லாதவற்றில் நம்முடைய நம்பிக்கையை வைப்பது தோல்விக்குரியது!. அல்லாஹ் (சுபு) கூறுகிறான்:
مَثَلُ الَّذِيْنَ اتَّخَذُوْا مِنْ دُوْنِ اللّٰهِ اَوْلِيَآءَ كَمَثَلِ الْعَنْكَبُوْتِ ‌ اِتَّخَذَتْ بَيْتًا ‌ وَ اِنَّ اَوْهَنَ الْبُيُوْتِ لَبَيْتُ الْعَنْكَبُوْتِ‌ۘ لَوْ كَانُوْا يَعْلَمُوْنَ‏

அல்லாஹ் அல்லாதவற்றை(த் தங்களுக்குப்) பாதுகாவலர்களாக எடுத்துக் கொள்பவர்களுக்கு உதாரணம் சிலந்திப் பூச்சியின் உதாரணம் போன்றது; அது (தனக்காக) ஒரு வீட்டைக் கட்டியது; ஆனால் நிச்சயமாக வீடுகளிலெல்லாம் மிகவும் பலஹீனமானது சிலந்திப்பூச்சியின் வீடேயாகும் – இதை அவர்கள் அறிந்து கொண்டிருப்பார்களாயின் (தாங்கள் இணையாக எடுத்துக் கொண்டவற்றின் பலஹீனத்தை அறிவார்கள்.
(சூரா அண்கபூத், 29:41)

Comments are closed.