சமீப பதிவுகள்

குருட்டு பார்வை

சவூதி அரேபியாவின் மன்னராக விரைவில் பதவியில் அமர்த்தப்படுபவர், தன் நாட்டிற்கான ஒரு புதிய, மிக நவீனப் திட்டத்தை குறிப்பிடுகிறார், பல தசாப்தங்களாக பழைமைவாத கோட்பாடுகளோடு இருந்த நாட்டை மாற்றபோவதாக கூறினார். அதாவது பல தசாப்தங்களாக கச்சேரிகள் அல்லது திரைப்படக் காட்சிகள் மற்றும் வாகனம் ஓட்ட முயற்சிக்கும் பெண்கள் கைது செய்யப்பட்டது இது போன்ற பழமைவாத கோட்பாடுகளிலிருந்து சவூதியை மாற்ற போவதாக முஹம்மது பின் சல்மான் கூறினார்.
(AP: 29/10/2017)

2030 ஆம் ஆண்டுக்கான தனது விஷன் (தொலைநோக்கு திட்டத்தை) வழங்குவதன் மூலம், முகமது பின் சல்மான் ‘மிதமான’ இஸ்லாமிற்கு திரும்புவதற்கு குறிப்பு காட்டினார். அவர் சவுதி எதிர்கொள்ளும் பல்வேறு பொருளாதார சவால்களை சுட்டிக்காட்டினார். மேலும் அதை ஈடுகட்ட சமூக சீர்திருத்தங்களைப் பயன்படுத்த வேண்டிய அவசியத்தை அவர் உயர்த்தினார். கடந்த 30 ஆண்டுகளாக சவூதி அரேபியாவை கடுமையாக பாதித்த இஸ்லாமியக் கொள்கைகளை அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார். எனவே, இதனைக் கொண்டு விரைவில் நியமிக்கப்படப்போகிற மன்னர், நவீனமயமாக்கத்திற்கான தனது திட்டங்களைச் செய்கிறார்.

கடந்த காலத்தின் ‘மிதவாத’ இஸ்லாமிற்கு திரும்ப விரும்புகிறார் என்று முரண்பாடாகக் குறிப்பிடுகையில், அவருடைய பார்வை உண்மையில் இஸ்லாத்தின் எந்த பதிவிற்கும் திரும்புவதல்ல, மாறாக நவீனமயமாக்கிக்கொள்ளும் அனைத்து முஸ்லிம் நாடுகளைப் போலவே, அவர் மேற்கத்திய முன்னேற்றம் மற்றும் மேற்கத்திய பார்வையில் நவீனமயமாக்கல் பற்றி பேசுகிறார். அதே வேளை, அதிகாரம் சவூது குடும்பத்திடம் இருக்கும் விஷயத்தையும் உறுதிபடுத்திக்கொள்கிறார்.

அறிக்கைகள் கூறுகின்றன, ‘ஆறு கொடிகள் தீம் பார்க் மற்றும் ஒரு அரை தன்னாட்சி சிவப்பு கடல் சுற்றுலா இலக்கு ஆகியவற்றை உருவாக்க திட்டங்கள் உள்ளன, அங்கு பெண்கள் ஆடை கண்டிப்பான விதிகள் நடைமுறைப்படுத்தப்படமாட்டாது. பெண்களுக்கு விளையாட்டுகளில் அதிக அதிகாரம் கிடைக்கும், ஒரு சமயத்தில் மதப் பொலிஸின் அதிகாரங்களைக் கட்டுப்படுத்தி, பாலின பிரிவின் மீதான கட்டுப்பாடுகள் தளர்த்தப்படும்.

இந்த தரிசனத்தின் படி சமுதாயத்தில் பெண்களின் பங்கு பற்றிய வேறுபாடுகள் மற்றும் சைகைகள் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட இஸ்லாத்தின் பதிப்பை மீண்டும் கொண்டு வருவதாகும். உண்மையில் மிகவும் தெளிவானது என்னவென்றால் சவுது குடும்பம் இஸ்லாமை வைத்து ஆட்சி செய்யவில்லை, மாறாக அது ஒரு முடியாட்சியாக உள்ளது, தற்போது ஜனநாயக முதலாளித்துவ உலகில் அதன் இடத்தை கண்டுபிடிக்க போராடி வருகிறது. சவுதி அரச குடும்பத்தின் உண்மையான கிப்லாவான வாஷிங்டனுக்கு சரணடைவதற்கு, சவூதி மன்னர் , அமெரிக்காவிற்கு ஏற்கத்தக்க ஒரு இஸ்லாமிய பதிப்பை முன்வைக்க போராடுகிறார்.

கடந்த காலத்தில் இஸ்லாமின் கடுமையான பதிப்பான வஹாபியத்தின் கொள்கையை சவுதி அரேபியா நடைமுறைப்படுத்திவருகிறது. இது காலனித்துவ பிரித்தானியரால் நிலத்தின் செல்வத்தை கட்டுப்படுத்தி அதன் மக்களை சமர்ப்பிப்பதில் பயன்படுத்திக் கொள்ளும் ஒரு கருவியாக இந்த வஹாபிய கொள்கையை பயன்படுத்தியது. ஆனால் இப்போது ஒரு உலக கிராமத்தில் வாழும் இளைஞர்கள் கலப்பு மதிப்புகள் மற்றும் இலட்சியங்களை கொண்டுள்ள மக்களை ஒன்றாக வைத்திருக்கும் பசையாக இப்போது இந்த வஹாபிய கொள்கை விளங்கவில்லை. இது அனைத்து முஸ்லீம் சமூகங்களிலும் உண்மையான சவாலாக உள்ளது.

இஸ்லாம், சடங்குகள் மற்றும் தனிப்பட்ட வாழ்க்கையில் தனியாக குறைக்கப்படுவதால், சமூகங்களுக்கு மத்தியில் எப்படி அது ஒத்துப்போகின்றன, மேலும் அவை எவ்வாறு உறவுகளை ஒழுங்குபடுத்தும்? மேற்கு நாடுகளிலிருந்து வெளிப்புற அழுத்தம், வளங்களை சுரண்டும் மற்றும் அதன் மேலாதிக்கத்தைத் தக்கவைத்துக்கொள்ள மட்டுமே முயல்கிறது, அதாவது இஸ்லாதின் புதிய கலப்பினங்கள் தேவை என்று அர்த்தம்.

கல்வி பாடத்திட்டங்களை மாற்றுதல், ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய சரியான இஸ்லாமிய குத்பாக்களை மாற்றியமைத்தல், எதிர்ப்பின் குரல்களைக் கட்டுப்படுத்துதல், மக்களை மேற்கத்திய கலாச்சாரம் மூலம் இசை, திரைப்படம், சுற்றுலா மற்றும் விளையாட்டு நடவடிக்கைகள் மூலம் வென்றெடுக்கும் செயல் இந்த தோல்வியுற்ற அரசின் பலவீனத்தை அம்பலப்படுத்துகிறது. அமெரிக்காவின் கைகளை பிடித்துக்கொண்ட முகமது பின் சல்மான் மீண்டும் ஒருமுறை சவுதிக்கு உண்மையான பார்வை அல்லது சுய சிந்தனை இல்லை என்பதை நமக்கு காட்டுகிறார்.

Comments are closed.