சமீப பதிவுகள்

சவூதியின் ஊழல் நீக்கம்

முஹம்மத் பின் சல்மான், தன்னுடைய அதிகாரத்தை தக்கவத்துக்கொள்வதிலும், அமெரிக்காவிற்கு சாதகமாக செல்வதிலும் சிசி மற்றும் எர்டோகன் ஆகியோரைப் பின்பற்றுகிறார்.

சவுதி அரேபியாவின் இளவரசர் முகம்மது பின் சல்மான் அவர்களால் செல்வாக்கு பெற்ற இளவரசர்கள், இராணுவ வீரர்கள் மற்றும் வணிகர்கள் ஆகியோருக்கு எதிராக எடுத்த ஊழல் ஒழிப்பு நடவடிக்கைக்கு அமெரிக்காவின் ஜனாதிபதி ஆதரவளித்துள்ளார். இது தொடர்பாக டிரம்ப் கூறும்பொழுது, “சல்மான் மற்றும் சவூதி அரேபியாவின் அடுத்த இளவரசரான முஹம்மத் பின் சல்மானின் மீது எனக்கு மிகுந்த நம்பிக்கையுண்டு, அவர்கள் என்ன செய்கிறார்கள் என்பதை அவர்கள் அறிந்திருக்கிறார்கள்,” மேலும் ட்ரம்ப் ட்வீட் செய்தார், “அவர்கள் கடுமையாக தண்டிக்கப்பட்டவர்களில் சிலர் பல ஆண்டுகளாக தங்கள் நாட்டின் சொத்துக்களை சூறையாடியுள்ளனர்!”.

கருத்து:

இளவரசர் மன்சூர் மற்றும் பிற மூத்த அதிகாரிகளுடனான ஹெலிகாப்டர் விபத்தில் சிக்கியிருந்த பிரபலமான இளவரசர்கள், வணிகர்கள் மற்றும் ஊடகவியலாளர்கள் அடங்கிய பிரபலமான சவுதியின் ஊழல் வழக்கு தொடர்பான கைது நடவடிக்கை, இவர்களின் ஆட்சிக்கவிழ்ப்பை கைவிட முஹம்மது பின் சல்மான் (MBS) எடுத்த நடவடிக்கை என்ற ஊகம் அதிகரித்துள்ளது.

இந்த ஆண்டு மே மாதம் சவூதி அரேபியாவிற்கு ட்ரம்பின் வருகை அச்சுறுத்தியதுடன் MBS கைகளில் அதிகாரத்தை மையமாகக் கொண்ட பல மடங்கு மாற்றம் திட்டத்தின் தொடக்கத்தை குறிக்கிறது. இந்த திட்டத்தின் முதல் அம்சம் சல்மான் மற்றும் அமெரிக்க இடையே பாதுகாப்பு ஒப்பந்தம் இருந்தது.பில்லியன் கணக்கான டாலர்களை ஈடாக கொண்டு, அமெரிக்கா நிபந்தனையுடன் சவுதி குடும்பத்தின் சல்மான் பிரிவை ஆதரிக்க ஒப்புக்கொண்டது.அண்மையில் சவூதிக்கு டிரம்ப் மருமகனின் வருகை தந்தது உண்மையில் டிரம்பின் அரசாங்கம் சவூதிக்கு இத்தகைய தைரியமான நடவடிக்கைகளை எடுக்க உத்தரவு அளித்த செயலாகும். ஊழலை அகற்றுவதற்கான முனையின்கீழ் மூத்த ராஜபதவியாளர்கள் மற்றும் பிற நபர்களின் நீக்குதல் நடவடிக்கை என்பது, பல தசாப்தங்களாக நடைமுறையிலிருந்த மரபான, பல பிரிவுகளுக்கு இடையில் அதிகாரத்தை பகிர்ந்து கொள்வதற்கான விஷயத்தை தகர்க்கும் செயலாக உள்ளது. சல்மானின் முயற்சிகள் முஹம்மத் சமிக்ஞையுடன் அதிகாரத்தை செறிவூட்டுவதற்கு முட்டுக்கட்டை எதுவும் வருவதற்கு முன்பு, சல்மான் தன்னுடைய மகனான அடுத்த இளவரசர் முஹம்மத் பின் சல்மானுக்கு அதிகாரத்தை மெதுவாக மாற்றுவதை உறுதிப்படுத்துவதற்கு அவரால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்கிறார்.

சவுதி அரேபியாவில் அமெரிக்காவின் மாற்ற திட்டத்தின் இரண்டாவது அம்சம் சவுதி சமுதாயத்தின் மதச்சார்பற்ற தன்மையை விரைவுபடுத்துவது ஆகும். பெண்கள் வாகனம் ஓட்ட அனுமதித்தல், விளையாட்டு நிகழ்வுகள் மற்றும் இசை நிகழ்ச்சிகள் மற்றும் பிற நடவடிக்கைகள் மீதான தடையை நீக்குவது போன்ற சமீபத்திய அறிவிப்புகள் ஒழுக்கமின்மையான ஹராமான செயல்களை சமூகத்தில் பரவலாக நடக்கும் வன்னமாக அமைக்கும் திட்டமாகும். MBS ஆல் Wahhabi நவீனமயமாக்கல் இஸ்லாமியம்” என்ற அவருடைய திட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான அவருடைய தீர்மானத்தை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது; உண்மையில் அந்த திட்டம் வாஷிங்டன் விரும்பும் இஸ்லாத்தை நடைமுறைபடுத்தும் செயலாகும்.

பொருளாதாரத்தின் தாராளமயமாக்கல் மற்றும் வாஷிங்டனுக்கும் அமெரிக்க பன்னாட்டு நிறுவனங்களுக்கும் பொருளாதார இறையாண்மையை முழுமையாக சரணடைவதன் மூலம் சவுதி அரேபியாவின் செல்வத்தை ஆக்கிரமிக்க வேண்டும் என்பதே அமெரிக்காவின் மாற்ற திட்டத்தின் மூன்றாம் அம்சம். MBSன் இந்த ஊழல் நீக்கம் போலவே, டிரம்ப் சவூது குடும்பத்திற்கு ஞாபகப்படுத்துகிறார், நாட்டின் தங்கப் பாய்ச்சான Aramco, நியூயார்க் பங்குச் சந்தையில் தனியார்மயமாக்கப்பட வேண்டும் என்று வெளிப்படையாகக் கூறினார்.உண்மையில் MBS தனியார்மயமாக்கப்படும் செயல்களில் மிகவும்
ஆர்வமாக உள்ளார். இதன் விளைவாக அக்டோபர் மாதம் அவர் NEOM ஐ அறிவித்தார்-புதிய சவுதி மெகா நகரம்-அது உலகின் முதலாவது முதலாலித்துவ நகரமாக இருக்கும் என்கிறார் மேலும் 2030 க்கு முன் அல்லது அதற்கு பிறகு IPO அறிவிக்கபட உள்ளதாக கூறினார்.

ட்ரம்பின் வருகையின் பின்னர் மன்னர் சல்மான் மற்றும் எம்.பி.எஸ்ஸால் கட்டவிழ்க்கப்படும் கட்டமைப்பு மாற்றங்கள் சம்பந்தமான செயல்களின் விகிதத்தை பார்க்கும்போது, கடந்த காலத்திலிருந்து சவூதி விடுபட அவர்களின் அவசரநிலைக்கு அது வலியுறுத்துகிறது, மேலும் சவூதிகளை ஒரு புதிய சகாப்தத்தின் கீழ் இது வரை முன்வைக்கப்படாத ஒரு சர்வாதிகாரத்தின் கீழ் கட்டுப்படவைக்க அது வலியுறுத்துகிறது என்பதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை.ஆயினும்கூட, புதிய சர்வாதிகார காற்று சவுதி அரேபியாவிற்கு வேறு பகுதியிலிருந்து பயணம் செய்திருக்கிறது.

உண்மையில் அமெரிக்காவின் சதித்திட்டத்தின் கீழ், சிசி மற்றும் எர்டோகன் ஆகியோர் தங்களது கைகளில் அதிகாரத்தை வேறு காரணங்களுக்காக தக்க வைத்து கொண்டிருந்தாலும், ஜனநாயகத்தை பாதுகாப்பதற்கான போலிக்காரணத்தின் கீழ் தனது முழுமையான தன்மையை சிசி நியாயப்படுத்தியுள்ளான். மற்றும் ஆட்சி கவிழ்ப்பாளர்களிடமிருந்து மாநிலத்தை பாதுகாக்கும் முகமூடியின் கீழ் எர்டோகன் அதிகாரத்தை கைப்பற்றியுள்ளான்.

MBSம் இவர்களின் முன்மாதிரியைப் பின்பற்றுகிறார் ,அதாவது ஊழல் பற்றிய போலித்தனமான யுத்தத்தின் மூலம் தனது அதிகாரத்தை விரிவுபடுத்தி கொள்கிறார். MBS இன் $ 500m படகு மற்றும் அவரது தந்தையின் $ 100 மில்லியனுக்கும் அதிகமான அளவு பணத்தை மொராக்கோவில் தனது விடுமுறை நாட்கள் செலவீனங்களாக செலவு செய்த செயல் போன்றவை ஊழலுக்கு எதிராக போரிடுவதற்கு தகுதி பெற்றது, அதுவும் சவூதியில் அதிகமான மக்கள் வறுமையில் இருக்கும் நிலையில் இப்படிப்பட்ட செயல்களில் ஈடுபடுவது.

புஷ்ஷின் ஜனநாயகத்தின் முன்முயற்சியின் தோல்வி மற்றும் அதிகாரத்தில் உள்ள இஸ்லாமியவாதிகளுடன் ஒபாமாவின் நட்பு நடனம் ஆகியவற்றின் தோல்விக்கு பின்னர், அமெரிக்கா டிரம்ப்பின் கீழ் ஒரு மாதிரியான திட்டத்தை செய்திருக்கிறது. எகிப்திலும், துருக்கியிலும், இப்பொழுது சவுதி அரேபியாவிலும் என்ன நடக்கிறது என்பது ஒரு தெளிவான ஒப்புதலாகும், அது உம்மத்தில் இஸ்லாம் சம்பந்தமான எந்த வெளிப்பாட்டிற்கும் இடம் இல்லை என்பதும் மேலும் மேற்கு தாரளமயமாகளுக்கு அடிபணிவதுதான்.

குறுகிய காலத்தில் இந்த மாற்றங்கள் முஸ்லீம்களுக்கு மனச்சோர்வினால் நிரூபணமாக இருக்கலாம், ஆனால் இறுதியில் அத்தகைய அமெரிக்க முயற்சிகள் மேற்கு ஆதிக்கத்தின் முடிவை உச்சரிக்கின்றன.ஏனென்றால் கடந்த நூறு ஆண்டுகளுக்கு மேலாக மக்கள் அனைவரின் இதயங்களிலிருந்தும் மனதில் இருந்தும் இஸ்லாத்தை அகற்ற அனைத்தையும் முயற்சித்தனர், ஆனால் ஒவ்வொரு சந்தர்ப்பத்திலும் அவைகள் தோல்வியடைந்தது.பெரும் சக்திகளின் உதவியுடன், தன்னலக்குழுக்களுக்கு அல்லது இராணுவ வலிமைக்கு ஆதரவளிப்பதன் மூலம் மேற்குலகம் அறிவார்ந்த தோல்வி மற்றும் இஸ்லாமோடு போட்டியிட இயலாது என்பதை அமெரிக்கா தெளிவுபடுத்துகிறது.மேலும் முஸ்லீம்கள் எதிர்பாத்துகொண்டிருக்கும் கிலாஃபாஹ் ராஷிதாஹ் வின் மீள்வருகைக்கு பிறகு ஒரு பதிலிடமாக கூட விளங்காது என்பதை இது தெளிவுபடுத்துகிறது.

அமெரிக்காவுக்கான ஸ்திரத்தன்மைக்காக செயல்பட்ட மத்திய கிழக்கு நாடுகள் தற்போது உறுதியற்ற தன்மை மற்றும் கவலையின்மையில் உள்ளது அதாவது தற்போது தங்கள் சொந்த விஷயங்களை பார்க்கும் நிர்பந்தத்தில் உள்ளது.அமெரிக்கா முஸ்லீம்கள் மீது கட்டுப்பாட்டை இழந்தது மட்டுமல்லாமல், அதன் வல்லரசு என்ற தன்மையை இப்போது அது இசக்கக்கூடிய சூழலில் உள்ளது. சிலர் மட்டும் தான் இதை உணர்ந்துள்ளனர்.சிலர் சமூக மாற்றம் ஒரு சாத்தியமில்லாதது என்று புரிந்துகொள்கிறார்கள்- நல்ல,கெட்ட , மற்றும் தீவிர இருண்ட காலங்களில், அல்லாஹ் யாரை விரும்புகிறானோ அவர்களுக்கு வெற்றி அளிப்பான்.

اَمْ حَسِبْتُمْ اَنْ تَدْخُلُوا الْجَـنَّةَ وَ لَمَّا يَاْتِكُمْ مَّثَلُ الَّذِيْنَ خَلَوْا مِنْ قَبْلِكُمْ مَسَّتْهُمُ الْبَاْسَآءُ وَالضَّرَّآءُ وَزُلْزِلُوْا حَتّٰى يَقُوْلَ الرَّسُوْلُ وَالَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مَعَهٗ مَتٰى نَصْرُ اللّٰهِ اَلَاۤ اِنَّ نَصْرَ اللّٰهِ قَرِيْبٌ‏
உங்களுக்கு முன்னே சென்று போனவர்களுக்கு ஏற்பட்ட சோதனைகள் உங்களுக்கு வராமலேயே சுவர்க்கத்தை அடைந்து விடலாம் என்று நீங்கள் எண்ணுகிறீர்களா? அவர்களை (வறுமை, பிணி போன்ற) கஷ்டங்களும் துன்பங்களும் பீடித்தன; “அல்லாஹ்வின் உதவி எப்பொழுது வரும்” என்று தூதரும் அவரோடு ஈமான் கொண்டவர்களும் கூறும் அளவுக்கு அவர்கள் அலைகழிக்கப்பட்டார்கள்; “நிச்சயமாக அல்லாஹ்வின் உதவி சமீபத்திலேயே இருக்கிறது” (என்று நாம் ஆறுதல் கூறினோம்.) (அல்குர்ஆன் : 2:214)

Comments are closed.