சமீப பதிவுகள்

செய்திப்பார்வை 18.11.17

  1. அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர், ரெக்ஸ் டில்லர்சன் ஜிம்பாப்வேயில் மக்களாட்சிக்கு (ஜனநாயகத்திற்கு) அழைப்பு விடுக்கிறார்
  2. அமெரிக்கவின் தலையீடு இருந்த போதிலும் சுற்றுச்சூழல் மாநாடு ஜெர்மனிய நகர் ஃபோனில் (Bonn) முடிவடைந்தது
  3. மேக்ரோன் ஹரிரியை பாதுகாத்தார்
  4. அதிகமான கற்பழிப்பிற்க்கு பர்மிய இராணுவமே குற்றவாளி
  5. ஈரானின் பதட்டங்களை அதிகரிக்கும் வகையில் யூத இராணுவத் தலைமை சவுதியை பயன்படுத்திக் கொள்கிறது
  6. இம்ரான்கானின் திட்டம் பாகிஸ்தானை அமெரிக்கா ஆதரவிலிருந்து சீனாவுக்கு ஆதரவாக மாற்றும்
  7. எர்டோகானின் ஏமாற்றும் நாடகம்
  8. ஐரோப்பிய யூனியனின் இராணுவம் வடிவம் பெறுகிறது
  9. லெபனானின் ஹரிரி மர்மம் அம்பலமானது

அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர், ரெக்ஸ் டில்லர்சன் ஜிம்பாப்வேயில் மக்களாட்சிக்கு (ஜனநாயகத்திற்கு) அழைப்பு விடுக்கிறார்

ராய்ட்டர்ஸ் செய்தியின் படி
இவ்வாரத் துவக்கத்தில் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர், ஜிம்பாப்வே ஆட்சிக்கவிழ்ப்புக்கும் ஜனாதிபதி ராபர்ட் முகாபேக்கு எதிராகவும். மேற்கத்திய கொள்கைகளுக்கும் மதிப்பீடுகளுக்கும் அழைப்பு விடுக்கும் விதமாகவும் தனது கருத்துக்களை தெரிவத்துள்ளார்.
அமெரிக்க வெளியுறவு அமைச்சர் ரெக்ஸ் டில்லர்சன் வெள்ளிக்கிழமை ஜிம்பாப்வேயில் அதன் இராணுவம் முன்னதாக இந்த வாரம் ஆட்சி பொறுப்பேற்ற பின்னர் அது “மக்கள் ஆட்சிக்கு விரைவாக திரும்ப வேண்டும்”, என்ற தனது கரிசனத்தை வலியுறுத்தினார்.

“ஜிம்பாப்வே ஒரு புதிய பாதையில் தன்னைத் தானே வடிவமைக்க ஒரு வாய்ப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இதன் மூலமாக ஜனநாயக தேர்தல்கள் மற்றும் மனித உரிமைகளை மதிக்க வேண்டும்,” என திில்லர்சன் வாஷிங்டனில் ஆஃப்ரிக்க கண்டத்தில் வெளியுறவு அமைச்சர்களுடன் நடைபெற்ற ஒரு கருத்தரங்கில் கூறியுள்ளார்.

ஜனநாயக மதிப்புகள் அல்லது மனித உரிமைகள் குறித்த மேற்கு அழைப்பானது எப்போதும் தவிர்க்கமுடியாமல் தனது தேசிய நலன்களை முன்னெடுப்பதற்கான குறியீடாகவே உள்ளது. மேற்கத்திய மதிப்புகளை பரப்புவதற்கு அதன் விருப்பத்தைவிட அமெரிக்கா எப்போதும் தனது தேசிய நலன்களையே தேர்ந்தெடுக்கும்.

ஜிம்பாப்வே உலகின் எஞ்சியுள்ள அரிதான நாடுகளில் ஒன்றாகும், அது அமெரிக்காவின் கண்காணிப்பிற்க்கு (கட்டுபாட்டிற்க்கு) வெளியே உள்ளது. உண்மையில் ஜிம்பாப்வே தனது நாட்டில் வாழும் 20,000 பிரிட்டிஷ் குடிமக்களுடன் பிரிட்டிஷ் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் உள்ளது. பிரிட்டிஷ் சாம்ராஜ்ஜியத்தின் முடிவில், ஏகாதிபத்திய ஆட்சிக்கு எதிராக ‘சுதந்திர இயக்கங்களில்’ பங்கேற்றதன் மூலம் பிரிட்டிஷ்க்கு விசுவாசமாக உள்ள உள்ளூர் ஆட்சியாளர்களை நிறுவுவதற்கு நிலையான தந்திரம் அதனிடம் இருந்தது. இதை செயல்படுத்த ஜிம்பாப்வேயில் ராபர்ட் முகாபே (இதற்கு சரியான தேர்வாக இருந்தார்) இந்த பாத்திரத்தை ஏற்றார்.

ராய்ட்டர்ஸ் செய்தியின் படி
“ஒரு தேர்ந்தெடுக்கப்படாத கொடுங்கோளிடமிருந்து அடுத்த ஒருவரை (கொடுங்கோளுனுக்கு) மாற்றுவதை யாரும் வெறுமனே விரும்புவதில்லை. யாரும் அதை பார்க்க விரும்பவில்லை. சரியான, முறையான சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான தேர்தல்களை நாங்கள் காண விரும்புகிறோம், “என்று ஜான்சன் பிரிட்டிஷ் பாராளுமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

வெளிநாட்டு சக்திகள் மிக நீண்ட காலமாக எந்த ஒரு நபரும் பதவியில் இல்லாத நிலையில் மகிழ்ச்சியடைகின்றன, இதனால் அவர்கள் திரைக்கு பின்னால் இருந்து கட்டுப்பாட்டுத் தன்மையை அதிகரிக்க முடிகிறது. மேற்குலகின் உண்மையான வெளியுறவுக் கொள்கையானது ஏகாதிபத்தியம்தான். முஸ்லிம்கள் இந்த உலகிற்கு ஒரு மாற்று (பாதையை) மார்க்கத்தை (அல்லாஹ்வின் தூதரின் வழிமுறையில் கிலாஃபத்தை நிலை நாட்டி) காட்ட வேண்டும்.

அமெரிக்கவின் தலையீடு இருந்த போதிலும் சுற்றுச்சூழல் மாநாடு ஜெர்மனிய நகர் ஃபோனில் (Bonn) முடிவடைந்தது

ராய்ட்டர்ஸ் செய்தியின் படி
அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் மராத்தான் பேச்சுவார்த்தைகளுக்குப் பிறகு, தனது முடிவை விலக்கிக் கொள்ள (மாற்றியமைக்க) முடிவெடுத்ததன் மூலம், கடந்த சனிக்கிழமை காலநிலை மாற்றத்தை சமாளிக்க 2015 உலக உடன்படிக்கையில் கிட்டத்தட்ட 200 நாடுகள் கையெழுத்திட்டன.

ஃபோனில் இரண்டு வாரம் பேச்சுவார்த்தை நடத்தும் பிஜிய பிரதம மந்திரி பிராங் பைய்னிமாரா, இதன் விளைவானது வேகத்தைக் காக்கும் (கட்டுபடுத்தும்) முக்கியத்துவத்தையும் மேலும் நமது பாரிஸ் உடன்பாட்டின் உணர்வையும் மற்றும் அதன் மீது கண்காணிப்பை வைத்திருப்பதன் முக்கியத்துவத்தையும் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது” என்றார்.

ஆனால் உண்மை என்னவென்றால், அமெரிக்க ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமா தலையிட்ட பிறகு, பாரிஸ் காலநிலை ஒப்பந்தம் கூட அமெரிக்காவால் கடுமையாக பலவீனப்படுத்தப்பட்டது, காலநிலை உடன்படிக்கைகளை செயல்படுத்துவதில் இருந்து அமெரிக்கா மிகவும் பின்தங்கி (அதற்கு எப்போதும் எதிராகவே) உள்ளது. அமெரிக்கா தனது பொருளாதாரத்தின் மையமாக எண்ணெய் வளங்களை குறிவைத்துள்ளது, காலநிலை மாற்றத்தின் கலந்துரையாடல் எண்ணெய் மீதான நேரடி தாக்குதலாக இது கருதப்படுகிறது, இதனால் கிட்டத்தட்ட தொடக்கத்தில் இருந்து அமெரிக்கா அனைத்து காலநிலை மாற்றம் பற்றிய விவாதத்தையும் ஒரு அச்சுறுத்தலாகக் கருதுகிறது.

முதலாளித்துவ அரசியல் பொருளாதார நன்மையை மையமாக வைத்தே சுழல்கிறது. இதையே முதன்மையாகவும் சிறந்ததாகவும் பார்க்கிறது. மனித நல்வாழ்வைப் பற்றியும் இயல்பான இயற்கையான சூழலைப் பற்றிய அக்கறை இல்லாமல் கனிம வளங்களையும் ஆற்றல் வளங்களையும் தனியார்மயமாக்கப்படுவது, முதலாளித்துவத்தின் ஒரு அங்கமாக கருதப்படுகிறது முதலாளித்துவம் மேற்கு உலக விவகாரங்களில் ஆதிக்கம் செலுத்தும் வரை உலகின் உண்மையான பிரச்சினைகளை தீர்க்க முடியாது.

நபி (ஸல்) அவர்களின் வழிமுறையில் இஸ்லாமியக் கிலாபத்தை (கிலாஃபத்) மறுகட்டமைப்பதன் மூலம் இதற்கு சரியான உறுதியான தீர்வை எட்டமுடியும். அல்லாஹ்வின் அனுமதியுடன் விரைவில் இஸ்லாம் உலகத்தை வழிநடத்தப் போவதற்கான நேரம் வெகு தொலைவில் இல்லை இன்ஷா அல்லாஹ் .

மேக்ரோன் ஹரிரியை பாதுகாத்தார்

சவூதி அரேபியாவிலிருந்து பிரான்சுக்கு சாத்அல்-ஹரிரியை விடுவிக்கப்படுவதற்கு பிரெஞ்சு ஜனாதிபதி இம்மானுவல் மேக்ரோன் வெற்றிகரமாக பேச்சுவார்த்தை நடத்தி முடிந்தார் .

ராய்ட்டர்ஸ் செய்தியின் படி
சவூதி அரேபியாவுக்கு விஜயம் செய்யும் போது நவம்பர் 4 ம் தேதி லெபனான் பிரதம மந்திரி பதவி விலகுவதன் மூலம் ஒரு நெருக்கடியைத் தூண்டிவிட்டார் என்று பேசபடும் சாத்அல்-ஹரிரி விமான நிலையத்திற்கு செல்லும் வழியில், சனிக்கிழமையன்று, ரியாத்தில் இருந்து பிரான்சிற்கு தனது விமானத்திற்கு வருவதற்கு முன்பே இதை கூறினார்.

சவுதி அரேபியாவில் இருந்தபோது ஹரிரி திடீரென ராஜினாமா செய்து அங்கேயே இருப்பது லெபனானின் நிலைத்தன்மையின் மீது அச்சத்தை ஏற்படுத்தியது. பிரான்சின் ஜனாதிபதி இம்மானுவல் மேக்ரோனைச் சந்திக்க அவரது குடும்பத்துடன் பிரான்சிற்கு விஜயம் செய்தது நெருக்கடியிலிருந்து (தன்னை காத்துக்கொள்ள) வெளியேறுவதற்கான சாத்தியமான ஒரு பகுதியாக காணப்படுகிறது.

பிரான்சின் தலையீடு முஸ்லீம் அரசியலில் மேற்கத்திய சக்திகளின் சிக்கலான பங்களிப்பின் மற்றொரு அறிகுறியாகும். சவூதி இளவரசர் முகம்மது சல்மானின் பெயரில் எடுக்கப்பட்ட எண்ணற்ற நடவடிக்கைகளுக்கு (முயற்சிகளுக்கு) பின்னால் நிற்கும் அமெரிக்கா மிகவும் தெளிவாக உள்ளது.

ஈரானை (பயன்படுத்தி பிரித்தாளும் சூழ்ச்சியை) சிரியாவிற்கும் ஈராக்கிற்கும் கொண்டுவந்த அமெரிக்கா, ஆனால் இப்பகுதிகளில் இருந்து ஈரானிய படைகளை திரும்பப் பெற வேண்டுமென்று வலியுறுத்தி தற்போது ஈரானை அவமானப்படுத்துகிறது.

ஹரிரியின் லெபனானில் அமெரிக்கா ஈரானிய ஆதரவிலான ஹெஸ்பொல்லா குழு மீது அழுத்தம் கொடுப்பதன் மூலம், லெபனானிய அரசியலில் மேலாதிக்கம் செலுத்துகிறது. இதன்மூலம் ஹரிரியின் கட்டாய ராஜினாமா உண்மையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

முஸ்லீம்கள் பிரிந்திருக்கிறார்கள். ஏனென்றால், நமது முஸ்லிம் ஆட்சியாளர்கள் எப்போதுமே மேற்குலகின் பிடியில் இருப்பவர்கள், மேற்குலக எஜமானவர்கள், தங்கள் பணியாளர்களைப் பொறுத்தவரை அனைத்து சேவைகளையும் பெற்றுக்கொண்டு தங்களது தேவையை நிறைவு செய்தபின் அவர்கள் தங்கள் அடிமைகளை (முஸ்லிம் ஆட்சியாளர்கள்) அவமனப்படுத்துவர்கள். தங்களது அடிமை சேவையை நிறைவு செய்தபின், அவற்றிலிருந்து பெறப்படுவது அவமானமாக இருந்தபோதிலும் ஆர்வத்துடன் அதற்கு நம் முஸ்லிம் ஆட்சியாளர்கள் தயாராக இருக்கிறார்கள்.

முஸ்லிம்களின் விவகாரங்களை முஸ்லிம்கள் (இஸ்லாத்தின் வழியில்) தங்களது கைகளில் எடுக்கும் வரை ஒருபோதும் அது சரியாக அமைக்கப்படமாட்டாது, மேலும் அல்லாஹ்வின் வேதத்தினாலும் அவனுடைய தூதரின் வழிமுறையிலும் நம்மை ஆளுவதற்கு நேர்மையான, கருத்தாழமிக்க, இஸ்லாமிய தலைமைதுவமிக்க தலைமைக்கு நமது ஆதரவை வழங்குவோம். இந்த நேரம் (வெகு தொலைவில் இல்லை) நெருங்குகிறது என்பது புரிதல் உள்ளவர்களுக்கு தெரியும்.

அதிகமான கற்பழிப்பிற்க்கு பர்மிய இராணுவமே குற்றவாளி

கடந்த 3 மாதங்களில் மியன்மார் நாட்டின் ராஹைன் மாநிலத்தில் உள்ள ரோஹிங்யா முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக இன அழிப்பு நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாக பெண்கள் மற்றும் பெண் குழந்தைகளுக்கு எதிராக மிகப்பெரிய அளவில் கற்பழிப்பு நடத்தியதாக மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் குற்றம் சாட்டியுள்ளது.

இந்த வார தொடக்கத்தில் நியூயார்க் அடிப்படையிலான உரிமைகள் குழுவின் அறிக்கை ஒன்றில், பாலியல் வன்முறை தொடர்பான ஐ.நா. சிறப்பு தூதர் ப்ரமில்யா பத்தனின் குற்றச்சாட்டு எதிரொலிக்கிறது. பெண்களுக்கு எதிரான வன்முறை “பர்மாவின் ஆயுதப் படைகளால் கட்டளையிடப்பட்டு, திட்டமிடப்பட்டு, நடத்தப்பட்டது” என்று பத்தன் கூறினார்.

600,000 க்கும் அதிகமான ரோஹிங்யா முஸ்லிம்கள் வங்கதேசத்திற்கு ஓடிச்செல்லும் நடவடிக்கைக்கு பொறுபேற்தற்க்குப் பதிலாக சில நாட்கள் கழித்து பாதுகாப்பு படையினரால் கற்பழிக்கப்பட்ட மற்றும் கொலை செய்யப்பட்ட அனைத்து குற்றச்சாட்டுகளையும் திங்களன்று மியன்மாரின் இராணுவம் மறுத்துள்ளது அது சம்பந்தமாக அது தன் அறிக்கையை வெளியிட்டது.

இன வன்முறைக்கு சிறந்த உதாரணமாக ஐ.நா. மியன்மார் இராணுவம் நடத்திய வன்முறையை கூறி அது தனது கண்டனத்தை பதிவு செய்துள்ளது. ஆனால் மியன்மார் அரசாங்கம் இன அழிப்பு குற்றச்சாட்டுகளை மறுத்துள்ளது.

மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் மியன்மாரிலிருந்து வங்கதேசக்கு தப்பி சென்ற 52 ரோஹிங்யா பெண்கள் மற்றும் பெண்குழந்தைகளிடம் பேசியது, அவர்களில் 29 பெண்கள் பாலியல் பலாத்காரம் செய்யாட்டதாக கூறினார்.
தனி மனித அத்துமீறலை தவிர கற்பழிப்புகளில் மிக மோசமான குட்டு வன்புணர்ச்சி மிக அதிகமாக நடந்துள்ளதாக மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் தெரிவித்துள்ளது. “ரோஹிங்யா முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக இன அழிப்பு நடவடிக்கையின் முக்கிய மற்றும் பேரழிவுமிக்க அம்சமாக கற்பழிப்பு உள்ளது,” என்று மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகத்தில் பெண்கள் உரிமைகள் கண்காணிப்பு ஆய்வாளர் மற்றும் அறிக்கையின் ஆசிரியர் ஸ்கை வீலர் கூறினார்.

மியன்மார் இராணுவத்தின் காட்டுமிராண்டித்தனமான வன்முறை நடவடிக்கைகளால் எண்ணற்ற பெண்கள் மற்றும் பெண்குழந்தைகள் மிருகத்தனமாக கற்பழிக்கப்பட்டு பாதிக்கப்பட்டுள்ளது அதிர்ச்சியை அளிக்கிறது,” என்று அவர் தன் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பாதுகாப்புக் குழுவில் மியன்மார் மீதான பொருளாதார மற்றும் ஆயுதத் தடைகள் விதிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் பாலியல் வன்முறை உட்பட மனித உரிமை மீறல்களுக்கு பொறுப்பான இராணுவத் தலைவர்களுக்கு எதிரான தடைகளை விதித்துள்ளது.

கடந்த வாரம் 15 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட குழுவானது மியன்மார் அரசாங்கத்தை “ராஹைன் மாநிலத்தில் இராணுவ பலத்தை இன்னும் அதிகமாக்க கூடாது என்று” என்று வலியுறுத்தியது. ஐ.நா. பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ கெடரெரெஸ் நிலைமையை 30 நாட்களில் மீண்டும் அறிவிக்க வேண்டும் என்று அது கேட்டுக் கொண்டது. ஆனால் கடந்த 25 ஆகஸ்ட் அன்று ராகிங் மாகாணத்தில் 30 பாதுகாப்பு பதிவுகள் மற்றும் ஒரு இராணுவத் தளத்தை ரோஹிங்யா போராளிகள் தாக்கியதால் தேசிய பாதுகாப்புக்காக ராணுவ எதிர் நடவடிக்கை தேவை என்று மியன்மார் தெரிவித்துள்ளது.

அக்டோபர் 2016 ல் தொடங்கப்பட்ட ஒரு சிறிய இராணுவ எதிர்ப்பைத் தொடர்ந்து இராணுவ மற்றும் அதிகார துஷ்பிரயோகம் தொடர்பான குற்றச்சாட்டுக்களை விசாரணை செய்ய ஐ.நா. குழுவிற்கு மியன்மார் அரசாங்கம் அனுமதி மறுத்துவிட்டது. மியன்மார் இராணுவம் வெகுஜன மற்றும் தொடர் பாலியல் பலாத்காரத்தை நடத்தி அவர்க்களை பயமுறுத்தி அதன் மூலம், ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள் தங்கள் நிலங்களுக்குத் திரும்புவதிலிருந்து தடுக்கிறது. [ஆதாரம் : தி இன்டிபென்டன்ட்]

மியன்மார் இராணுவத்தை தண்டிக்க அதை எதிர்த்து இராணுவ நடவடிக்கைகள் முன் எடுக்கும் ஒரு இஸ்லாமிய நாட்டை கூட தற்போது பார்க்க முடியவில்லை என்பது ஒரு பெரும் வெட்ககேடான அவமானமாகும். மாறாக, கேடுகெட்ட முதுகெலும்பற்ற ஆண்மையற்ற பேடிதனமான முஸ்லிம் நாடுகள் எந்தவித வெட்கமும் கூட்சமும் இன்றி தொலைத்தொடர்பு சேவைகள் மற்றும் இராணுவ வன்பொருள் வழங்குவதன் மூலம் மியன்மார் இராணுவத்தை பலப்படுத்துகின்றன.

ஈரானின் பதட்டங்களை அதிகரிக்கும் வகையில் யூத இராணுவத் தலைமை சவுதியை பயன்படுத்திக் கொள்கிறது

சவுதிப் பத்திரிகைக்கு “முன்னோடியில்லாத” நேர்காணலை யூத இராணுவத் தலைவர் வழங்கியுள்ளார். இரு நாடுகளும் இந்த பிராந்தியத்தில் ஈரானின் செல்வாக்கை குறைக்க அதனை எதிர்த்து நிற்கும் வழிகளைக் கோடிட்டுக் காட்டுகின்றார். சவூதி செய்தி ஏலபில் பேசிய ஜென் காடி எயசென்காட் ஈரானை “இப்பகுதிக்கு மிகப்பெரிய அச்சுறுத்தலாக” விவரித்தார் என்றும் தெஹ்ரானை “சமாளிக்க” சவுதி அரேபியா போன்ற “மிதவாத” அரபு நாடுகளுடன் புலம்பெயர்வை பகிர்ந்து கொள்வதற்கு யூத அரசாங்கம் தயார் என்றும் கூறினார்.

நேர்காணல், எவ்வாறு இருந்த போதிலும் குறிப்பாக வெளிப்படையான மற்றும் மோதல்களை தூண்டும் செய்திகளாக உள்ளது. தெஹ்ரானில் சவூதியுடன் சேர்ந்து கூட்டு நடவடிக்கைக்கு ரியாத்தை அணுக யூத அரசின் மிக மூத்த படையினரால் ஒரு வேண்டுகோள் வைக்கப்பட்டுள்ளது.

சிறப்பான உறவுகளை ஊக்குவிப்பதற்காக ஒரு ஓய்வுபெற்ற சவுதி உயர்மட்ட அதிகாரி கடந்த ஆண்டு விஜயம் உட்பட ஒரு குழுவினர் தலைமையில் உறவுகள் மேற்கொள்ளப்பட்டன. யூத மற்றும் சவுதிஅரேபியா இராஜதந்திர உறவுகளை கொண்டிருக்கவில்லை என்றாலும், அவர்கள் சமீபத்தில் நெருக்கமாகத் வந்துள்ளனர்.

யூத மற்றும் சவுதிஅரேபியா ஆகிய இரு நாடுகளும் ஈரானின் நோக்கங்களை அறிந்துவைதுள்ளன. மேலும் யூத அரசு இந்த “பிராந்தியத்தில் மிதமான நாடுகளால் அதிக அளவில்” சுழப்பட்டுள்ளதாக கருதப்படுவதாக எயசென்காட் கூறினார்.

சவுதி அரேபியாவுடனான யூத உளவுத்துறையைப் பற்றி கேட்கப்பட்டதற்கு அவர்: “தேவைப்பட்டால் தகவலைப் பகிர்ந்து கொள்ள நாங்கள் தயாராக உள்ளோம். என்று வலியுறுத்தினார். சவுதி அரேபியாவிற்கும் எங்களுக்கும் இடையில் பல பரஸ்பர நலன்களும் உள்ளன. “

யூத பத்திரிகையான ஹாரெட்ஸால் “முன்னோடியில்லாதது” என்று விவரித்த நேர்காணலானது சவூதி அரேபியாவுடன் இராஜதந்திர உறவுகளின் பற்றாக்குறையால் வழங்கப்பட்டது. அதற்கு உயர்ந்த மட்டத்தில் யூத அரசியல் ஒப்புதல் தேவைப்பட வேண்டும்.

அதன் நோக்கம் குறித்தும், பொதுமக்களிடையே ரியாத் உடனான ஒரு தீவிரமான உறவை வெளிப்படுத்த வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, ஈரானுக்கு எதிராக வளர்ந்து வரும் அமெரிக்க ஆதரவளிக்கும் அச்சாகும். பொதுவில் ரியாத் உடனான நுட்பமான உறவை வெளிப்படுத்த வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, ஈரானுக்கு எதிராக எழுந்த அமெரிக்கா ஒன்றும் அதன் நோக்கத்தில் குறைந்தது அல்ல. “இப்பகுதியில் ஒரு புதிய சர்வதேச கூட்டணி அமைக்க ட்ரம்பிற்கு வழிவகுக்கும் வாய்ப்பு உள்ளது,” என எயசென்காட் கூறினார். “ஈரானிய அச்சுறுத்தலை நிறுத்த ஒரு பெரிய, விரிவான செயல் திட்டத்தை நாங்கள் செயல்படுத்த வேண்டும்.”

கடந்த வாரம் சவூதி அரேபியா தனது குடிமக்களை உடனடியாக லெபனானை விட்டு வெளியேறுமாறு உத்தரவிட்டது. லெபனானில் ஈரானுடனான ஒரு வலுவான மாநிலத்தை மையமாகக் கொண்ட பிராந்திய நிலைப்பாட்டை அதிகரித்தது, இது தெஹ்ரானுக்கு பதிலாளாக நடத்தப்படுவதாக ஹெஸ்பொல்லாவால் கூறுப்படுகிறது லெபனானின் பிரதம மந்திரி சாட் ஹாரிரி எதிர்பாராத இராஜினாமாவைத் தொடர்ந்து, அந்த பிராந்தியம் முழுவதும் ஈரானிய செல்வாக்கை மேற்கோள் காட்டி, அவர் தனது பாதுகாப்பிற்கு பயப்படுவதாகக் கூறினார்.

யமனில் மோதல்களின் மீது அழுத்தங்களும் அதிகரித்து வருகின்றன, அங்கு சவூதி தலைமையிலான கூட்டணி ஈரான் ஆதரவுடைய ஹூதி போராளிகளுக்கு எதிராக போராடுகிறது.

யூத பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நேதன்யாகுவின் சமீபத்திய திட்டத்தை எதிரொலிக்கின்ற எயசென்காட் ஈரான், “லெபனானில் இருந்து [ஷியா] ஒரு பகுதியையும் ஈரானிய மற்றும் பின்னர் வளைகுடாவிலிருந்து செங்கடல் வரையுள்ள மத்திய கிழக்கை கட்டுப்படுத்த முயல்கிறது” என்று கூறினார். இது நடக்காமல் தடுக்க (முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கை மேற்கொள்ள) வேண்டும்”.

“இந்த விஷயத்தில் சவுதி அரேபியாவிற்கும் எங்களுக்குமான முழுமையான உடன்பாடு உள்ளது. சவூதி நம் எதிரி அல்ல. அது எங்களுக்கு எதிராக இருந்ததும் அல்ல, நாங்களும் அவர்களுக்கு எதிரானவர்களும் அல்ல.

“வாஷிங்டனில் அமெரிக்க தலைவர்களின் கூட்டத்தில் நான் இருந்தபோது, சவுதி அரசின் பிரதிநிதி கூறியதை கேட்டபோது,  ஈரான் மற்றும் இப்பிராந்தியத்தில் அதன் விரிவாக்கத்தை எதிர்கொள்ள வேண்டிய அவசியத்தை நான் உணர்கிறேன்
(ஆதாரம் : தி கார்டியன்)

மன்னர் சல்மானின் மதச்சார்பற்ற தன்மை பற்றிய புதிய நம்பிக்கையை பார்க்கும் போது யூத அரசு சவூதி ராஜ்யத்துடன் முறையான உறவுகளை நிறுவ விரும்புகிறது. யூத அரசுக்கும் ராஜ்யத்திற்கும் இடையே பல தசாப்தங்களாக இரகசிய உறவுகள் தற்போது தங்களை வெளிப்படுத்தத் தொடங்கியுள்ளன.

இம்ரான்கானின் திட்டம் பாகிஸ்தானை அமெரிக்கா ஆதரவிலிருந்து சீனாவுக்கு ஆதரவாக மாற்றும்

ஒரு கால் நூற்றாண்டு காலத்திற்கு முன்பு, இம்ரான் கான் உலகிலேயே மிகப் பெரிய கவர்ச்சிகரமான விளையாட்டு வீரர்களில் ஒருவராக இருந்தார். கிரிக்கெட் உலகக் கோப்பை கிரிக்கெட்டில் பாகிஸ்தான் வீரர்களின் அணிக்கு முதல் வெற்றியைத் தந்ததுடன், தன்னை ஒரு தேசிய கதாநாயகனாக மாற்றிக்கொண்டார். கான் கிரிக்கெட்டில் இருந்து ஓய்வு பெற்றார், மேலும் அவர் ஒரு தேசிய அரசியல்வாதியாக இரண்டாவது தொழில் வாழ்க்கையைத் தொடர்ந்தார்.

எனினும், பல ஆண்டுகளாக இம்ரான் கான் அரசியல் வாழ்க்கை அவமானகரமான தோல்விகளை மற்றும் தோல்வி அவரது அரசியல் வாழ்கையில் ஒரு பகுதியாகவே இருந்தது. பெரும்பாலான பார்வையாளர்கள் அவரை பற்றியும் அவரது அரசியல் தோல்விகளை பற்றியும் முழுமையாக எழுதினார்கள்.

பின்னர், 2013 தேர்தல்களில், கான் அரசியல் கட்சி, PTI (நீதிக்கான இயக்கம்) ஒரு பெரிய திருப்பத்தை ஏற்படுத்தியது. பாக்கிஸ்தானின் முக்கிய நகரங்களிலும், கைபர் பக்டூன்குவா (முன்னர் வடமேற்கு மேற்கு எல்லை மாகாணத்திலும்) இளம் மற்றும் நடுத்தர வர்க்க வாக்காளர்களிடையே வலுவாக கால் ஊன்றியது. கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளாக அந்த மாகாண அரசாங்கத்தில் ஆதிக்கம் செலுத்தும் கட்சி இது. மேலும் ஒரு முன்னணி அரசியல்வாதியாக அவரை தீவிரமாக எடுத்துக்கொள்ள நேரம் இது.

இந்த காலகட்டத்தில் இரண்டு அரசியல் கட்சிகள் பாக்கிஸ்தானை ஆதிக்கம் செலுத்தியுள்ளன. 1967 ல் ஜூபிஃஹர் அலி பூட்டோ உருவாக்கிய PPP (பாக்கிஸ்தான் மக்கள் கட்சி), இது தெற்கு பாக்கிஸ்தானில் சிந்து மாகாணத்தில் அதன் அதிகாரத்தை கொண்டுள்ளது.

இரண்டாவது PMLN (பாக்கிஸ்தான் முஸ்லீம் லீக் நவாஸ்) பாகிஸ்தானின் இரண்டாவது பெரிய மாகாணமான பஞ்சாப்பில் ஆதிக்கம் செலுத்தும். இரு கட்சிகளும் அரசியல் நெருக்கடியின் தீவிரமான நிலைமைகளோடு தொடர்புபட்டிருக்கின்றன.

அவரது அரசியல் வாழ்க்கையின் தொடக்கத்திலிருந்து, இம்ரான் கான், இந்த இரு கட்சிகளையும் தங்கள் சொந்த நலனுக்காக மாநிலத்தின் சொத்துக்களை கொள்ளையடிப்பதற்காக ஒரு மறைமுக கூட்டணி இருப்பதாக கருதுவதில் மிகவும் உறுதியாக இருந்தார்.

இம்ரான் கட்சி தொடங்கி அதை வெற்றி பெற செய்வது மிகவும் கடினமாக இருந்தது. ஆனால் சூழ்நிலை காரணிகள் திடீரென்று அவருக்கு ஆதரவாக திடீரென மாறின தெற்கில், பாக்கிஸ்தான் மக்கள் கட்சி சரிந்துவிட்டது. பெனாசீர் பூட்டோவிற்கு ஒரு திருப்திகரமாக மாற்றீடு எதுவும் இல்லை, பத்து ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் ராவல்பிண்டி கார்கான் நகரில் மர்மமான சூழ்நிலைகளில் கொடூரமாக கொலை செய்யப்பட்டார். அவரது கணவர் ஆசிப் அலி சர்தாரி அவருக்கு பதிலாக மாற்றப்பட்டார்.

பெனாசீர் பூட்டோவின் மரணம் ஏற்படுத்திய அனுதாப அலையால் சர்தாரி வாக்கெடுப்பில் ஜனாதிபதி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார், ஜர்தாரி பதவிக்கு வந்தார், ஆனால் ஊழல் மூலம் கட்சியை மீட்க முடியாதவாறு ஊழலுக்கு பெரும் புகழைக் கொடுத்தார்.

இதற்கிடையில், முஸ்லிம் லீக் ஊழல் ஊழல்களில் மூழ்கியுள்ளது. பனாமா பேப்பர்கள் வெளியீடுகளின் பின்னர் பி.எம்.என்.என்.என் தலைவர் நவாஸ் ஷெரிப் பதவி நீக்கப்பட்டு, பதவி விலகியதால் பொது அலுவலகத்தில் இருந்து தகுதியற்றவராக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளார்.

இம்ரான் கான் தனது நாட்டிற்கு தலைமை தாங்குவதில் அவரது சாய்வில் உதவி செய்வதற்கு சதித்திட்டம் ஒன்று உள்ளது. கடந்த 20 ஆண்டுகளாக கான் பாக்கிஸ்தான் அரசியலில் ஐக்கிய அமெரிக்க அரசுகளால் மேற்கொள்ளப்பட்ட அதிகாரத்திற்கு எதிராக பிரச்சாரம் செய்தார்.

பழங்குடிப் பகுதியிலுள்ள ட்ரான்ஸின் கொலைகாரப் பயன்பாட்டிற்கு எதிராகவும், பாக்கிஸ்தானிய குடிமக்களின் அசாதாரணமான சித்திரவதை மற்றும் சித்திரவதைகளில் CIA ஈடுபாட்டையும் எதிர்த்தார்.

இந்த வலுவான தார்மீக நிலைப்பாடு இப்போது அவரை ஆட்சியை நோக்கி செலுத்துகிறது. அவரது உள்நாட்டு ஊழல் எதிர்ப்பு பிரச்சாரத்தை போல, நாட்டின் மனநிலை அவரது பக்கத்தில் உள்ளது. தெற்காசியாவில் அமெரிக்காவின் மிக முக்கியமான வாடிக்கையாளர் மாநிலமாக பல தசாப்தங்களாக பாகிஸ்தான் இருந்தது.

சமீபத்தில், அமெரிக்கா தனது அதரவு பக்கங்களை மாற்றியது மற்றும் இந்தியாவிற்கு பின்னாலிருந்து மறைமுகமாக அதன் வலிமையை அதிகரிக்க செய்தது. இதன் (அர்த்தம்) மூலம் பாக்கிஸ்தானை அமெரிக்கா – அது விரும்புகிறதா அல்லது இல்லையா என்பது தெளிவு.

அதேபோல் பாகிஸ்தான் பக்கங்களிலும் மாறுபடும். அண்டை நாடான சீனாவுடனான அதன் உறவுகள் எப்போதும் வலுவாக உள்ளன. இதன்மூலம் பாக்கிஸ்தான் இன்னொருவருக்கு(சீனாவுக்கு) ஒரு சார்புடைய உறவை வர்த்தகம் செய்யும் ஆபத்து உள்ளது – ஆனால் பெரும்பாலான பாக்கிஸ்தானியர்கள் அதை ஏற்க தயாராக உள்ளனர். சர்வதேசரீதியாகவும், உள்நாட்டு முன்னணியிலும், இம்ரான் பகுப்பாய்வு சரியான நேரத்தில், ஞானமாக நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. [ஆதாரம்: ரஷ்யா இன்று]

இம்ரான் கான் சிவில் மற்றும் இராணுவத் தலைமையின் பெரும்பகுதியைப் போலவே சீனாவின் அடிமைகளாக விரும்புவது, பாகிஸ்தானின் எதிர்காலம் எல்லா விதத்திலும் பிரகாசமானதாக இருக்கும் என்று நினைக்கும் நினைப்பு ஒரு மந்தமான தெளிவற்ற பார்வையாக உள்ளது.

பாகிஸ்தானின் தேவை என்னவெனில், கிலாஃபா ராஷிதா (நீதியுள்ள கலீஃபா) மட்டுமே ஆகும். அதுவே மீண்டும் இஸ்லாம் நிறுவப்படுவதற்கும் பாக்கிஸ்தான் அமெரிக்கா மற்றும் சீனா ஆகியவற்றில் இருந்து விடுபடுவதற்க்கும் உதவுகிறது.

எர்டோகானின் ஏமாற்றும் நாடகம்

துருக்கியின் அதிபர் டெய்யிப் எர்டோகன் நவம்பர் 13 ம் தேதி சிரியாவில் அமெரிக்க மற்றும் ரஷ்ய தலையீடுகளில் பின்வாங்கும் முயற்சியை மேற்கொண்டார், மேலும் நாடுகளிடம் இராணுவத் தீர்வு சாத்தியமற்றது என நம்பினால், அவர்கள் தங்கள் துருப்புக்களை திரும்பப் பெற வேண்டும்.
ரஷியன் ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புட்டின் மற்றும் அவரது அமெரிக்க துணை டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை ஒரு கூட்டு அறிக்கையில் அவர்கள் சிரியா போர் தொடரும், என்று தெரிவித்துள்ளனர்.

நாட்டின், பல பகுதிகளிலும் தொடர்ச்சியான ஆறு வருட மோதலுக்கு இராணுவ தீர்வு இல்லை என்பதை அவர் ஒப்புக் கொண்டார். மேலும் கூட்டு அறிக்கை பற்றி அவரிடம் கேட்டபோது “இந்த கருத்துக்களை நான் புரிந்து கொள்வதில் சிரமப்படுகிறேன்,” என்று எர்டோகன் புட்டினுடனான பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு ரஷ்யாவிற்கு செல்வதற்கு முன்பாக செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

“ஒரு இராணுவத் தீர்வு பேச்சு வார்த்தைக்கு வெளியே உள்ளது அவ்வாறு கூறும்வர்கள் தங்கள் துருப்புக்களை திரும்ப பெறப்பட வேண்டும் … பின்னர் சிரியாவில் ஒரு அரசியல் வழிமுறையைத் தேட வேண்டும், தேர்தல்களுக்கு தலைமை தாங்குவதற்கான வழிகளை ஆராய வேண்டும் … புட்டினுடன் நாங்கள் இதைப் பற்றி விவாதிப்போம், “என்று அவர் கூறினார். பின்னர், ரஷ்ய ரிசார்ட்டில் புட்டினுடனான நான்கு மணி நேர பேச்சுவார்த்தைக்குப் பிறகு, எர்டோகன், இரு தலைவர்களும் மோதலுக்கு பதிலாக ஒரு அரசியல் தீர்வுக்கு கவனம் செலுத்த ஒப்புக் கொண்டனர் என்றார்.

எந்தத் தலைவரும் இன்னும் குறிப்பிட்ட விவரங்களைக் கூறவில்லை. எர்டோகனின் முந்தைய கருத்துக்களை இருவரும் விவாதித்திருந்தார்களா என்று கேட்கப்பட்டதற்கு, கிரெம்ளின் செய்தித் தொடர்பாளர் டிமிட்ரி பேஸ்கோவ், பேச்சுவார்த்தை பொதுமக்களிடமிருந்து பெற முடியாத சிக்கலான சிக்கல்களைப் பற்றி கூறியதாக. RIA செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

“அமெரிக்கா முற்றிலும் ஈராக்கை விட்டு விடும் என்று கூறினார், ஆனால் அது சத்தியம் இல்லை என்பது கள எதார்த்தம். உலகம் முட்டாள்தனமாக இல்லை, சில உண்மைகளை வித்தியாசமாகக் கூறுவதாகவும் ஆனால் நடவடிக்கைகள் வேறு விதமாகச் செயல்படுவதாகவும், கூறியுள்ளர்” அவர்.
சிரியாவில் 13 இராணுவ தளங்களை அமெரிக்கா கொண்டுள்ளது மற்றும் ரஷ்யா ஐந்து இராணுவ தளங்களை கொண்டுள்ளது.

ஐரோப்பிய யூனியனின் இராணுவம் வடிவம் பெறுகிறது

ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தில் உள்ள பெரும்பாலான அரசாங்கங்கள் தொழிற்சங்க அளவிலான இராணுவப் படைகளை ஒருங்கிணைப்பதில் ஒரு கண் வைத்து, கூட்டு இராணுவ திட்டங்களுக்கு கட்டுப்பட்டு, இராணுவச் செலவீனங்களை அதிகரித்துள்ளன.

டென்மார்க், போர்ச்சுகல், அயர்லாந்து மற்றும் மால்டா உடன்படிக்கைக்கு வெளியே 23 நாடுகள் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன. ஐரோப்பிய யூனியனிலிருந்து திரும்பப் பெறும் பிரிட்டனில் பிரிட்டனும் இதேபோல் ஈடுபடவில்லை.

ஏன் இந்த முயற்சி என்றால் , பிரான்ஸ் மற்றும் ஜெர்மனி நீண்டகாலமாக ஐரோப்பிய யூனிய நாடுகளுக்கு ஆயுதங்கள் மற்றும் அபிவிருத்தி செலவினங்களை பரப்புவதற்கு வழிவகுத்திருந்தது.

பிரிட்டனின் நீண்ட முயற்சியால் நீண்டகாலமாக எதிர்க்கப்பட்டதால், இறுதியாக தற்போது அனைத்துமே கிடைத்தன. இது இறுதியாக ஐரோப்பிய யூனியத்திற்கு வெளிநாட்டு நடவடிக்கைகளுக்கான திறனைக் கொடுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

லெபனானின் ஹரிரி மர்மம் அம்பலமானது

சவூதி அரேபியாவில் அதிகாரத்தை ஒருங்கிணைப்பதற்காக முகமது பின் சல்மானின் தீவிர நடவடிக்கை தொடர்கிறது, லெபனானின் பிரதம மந்திரி சாத் அல் ஹரிரி காவலில் வழிநடத்தப்படும் நோக்கமும் மற்றும் அதன் சம்பவங்கள் தெளிவாகிவிட்டன.

சவுதி அரேபியாவிற்கு திடீரென்று சாத் அல் ஹரிரி அழைக்கப்பட்டார். அவர் தனது அனைத்து நிகழ்ச்சிகளையும் (நியமனங்களையும்) இரத்து செய்து, நவம்பர் 2 வியாழக்கிழமை அன்று அங்கு சென்றார்.

தனியாக, எந்த ஒரு உதவியாளர்களும், அமைச்சரவை உறுப்பினர்களும், மற்றும் அதிகாரிகளும் இல்லாமல் அங்கு சென்றது இப்போது நமக்குத் தெரியும். சவுதி அரேபியாவிற்கு சாத் அல் ஹரிரி அழைக்கப்பட்டதற்கு முந்தைய நாள், அவர் லெபனான் அரசாங்கத்திற்கு சாதகமாக பேசினார்.
அரசாங்கத்திற்குள் எந்தத் தொடர்பும் இல்லை. சனிக்கிழமை 4 நவம்பர் அன்று, பிரதம மந்திரியாக பதவி விலகுவதாக ஒரு அறிவிப்பு ஒலிபரப்பப்பட்டது. இது லெபனானின் வரலாற்றில் ஒருபோதும் நடக்கவில்லை, அதாவது நாட்டிற்கு வெளியே இருந்து ஒரு ராஜினாமா சமர்ப்பிக்கப்பட்டது.

ஹரிரி கார்ல்டன் ஹோட்டலில் காவலில் வைக்கப்பட்டிருந்த அரச குடும்பத்தின் மற்ற உறுப்பினர்களுடன் கைது செய்யப்பட்டார் ஹரிரிக்கு சவுதி அரேபியாவில் ஏதேனும் குறை இருந்தால், அது கண்டறியப்பட வேண்டியிருக்கும் இந்த நிகழ்வு லெபனானின் பலவீனமான கூட்டணி அரசாங்கத்தில் பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும்

Comments are closed.