சமீப பதிவுகள்

ஜிம்பாப்வேவில் இராணுவ கையகப்படுத்துதல் என்பது ஜனநாயகத்தின் அழுக்கடைந்த ,கறை படிந்த அமைப்புமுறையை மறுசீரமைக்கும் ஒரு குடியேற்ற நடவடிக்கை

ஜிம்பாப்வே கடந்த புதன் கிழமை, நவம்பர் 15, 2017 லிருந்து அதன் இராணுவத் தலைவர்கள் நாட்டின் ஆட்சியை ஒரு வெளிப்படையான ஆட்சிக்கவிழ்ப்பில் கைப்பற்றிய பின்னர், அரசியல் பதட்டத்தின் கீழ், ஹராரே தலைநகரில் டாங்குகளை நிறுத்தி 93 வயதான ஜனாதிபதி ராபர்ட் முகாபேவை வீட்டுக் காவலில் வைத்தார்.

ஒரு தேசிய தொலைக்காட்சி உரையில் இராணுவ செய்தித் தொடர்பாளர் மேஜர் ஜெனரல் ஸிபோசோ மொயோ, “கைவிடப்பட்ட சமூக மற்றும் பொருளாதார சூழ்நிலையை சமாதானப்படுத்தவும், முகாபியைச் சுற்றி குற்றவாளிகளை இலக்கு வைப்பதாகவும்” கூறினார்.

நெருக்கடி தொடர்பான பிராந்திய மற்றும் சர்வதேசக் கட்சிகள், ஆபிரிக்க ஒன்றியத்துடன் (AU) இந்த நெருக்கடி ‘ஒரு சதி போல் தெரிகிறது’ தங்கள் நடவடிக்கைகளை நிறுத்தவும், அரசியலமைப்பு ஒழுங்கை மீளமைக்கவும் இராணுவத்தை வலியுறுத்தியது.

ஐ.நா.வின் பொதுச் செயலாளர் ஜெனரல் அன்டோனியோ குட்டியர்ஸ் ஜிம்பாப்வேவில் அனைத்து தரப்பினரும் அமைதி காக்கவும் மற்றும் வன்முறைக்கு எதிராக கட்டுபாட்டுடன் இருக்க அழைப்பு விடுத்தார்.

இங்கிலாந்தின் வெளியுறவு மந்திரி போரிஸ் ஜான்சன் வெளிப்படையான நெருக்கடி பற்றி காமன்ஸின் சபைக்கு அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டார்;

ஜிம்பாப்வேயில் முன்னேற்றங்கள் இருந்தும் எதற்காக தற்போது நெறுக்கடி ஏற்பட்டது என்பதை எங்களால் அறியமுடியவில்லை அல்லது “ஜிம்பாப்வேயில் நிகழ்ந்த முன்னேற்றங்கள் என்னவென்பதை நாம் அறிய முடியாது, இது முகாபியின் வீழ்ச்சியைக் குறிக்கிறதா இல்லையா என்பது எங்களுக்குத் தெரியாது, நாங்கள் கட்டுப்பாடுடன் இருப்பதற்காகவும் அமைதியை ஏற்படுத்தவும் அழைக்கிறோம்.”

ஜிம்பாப்வே மக்களுக்கு பிரிட்டீஷ் சுயநிர்ணய உரிமை தேவை என்று பிரிட்டன் விரும்புகிறது என்றும், முகாபி ஜனநாயகத்தை திசைதிருப்பி, நாட்டின் பொருளாதாரம் பாதிக்கப்படுவதாகவும் கூறினார்.

அவர் மேலும் கூறும்போது : “அந்த அழகான நாட்டினுடைய வரலாறு மற்றும் நட்பின் வலுவான உறவுகளை நாங்கள் மறக்க மாட்டோம்; துல்லியமாக கூறுவதென்றால், “ஜிம்பாப்வே ஆப்ரிக்காவின் பொக்கிஷம் (பொன்நகை) என விவரித்துள்ளார்.”

அடுத்த ஆண்டு சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான தேர்தல் நடத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளதற்கு அவர் அழைப்பு விடுத்தார் மற்றும் அவர்கள் அடுத்த ஆண்டு நடைபெறும் தேர்தல் மூலம் ஜிம்பாப்வே தனது “உண்மையான எதிர்காலத்தை பெற்றுக்கொள்ளும் எனவும், தங்கள் எதிர்காலத்தை நிர்ணயிக்க” வழங்குவதை உறுதி செய்வதற்கு இங்கிலாந்து ஜிம்பாப்வேக்கு உதவியாக சேர்ந்து வேலை செய்யும் என்று கூறினார்.

கடந்த வெள்ளியன்று, நவம்பர் 17, 2017 அன்று ஜனாதிபதி முபாபே பதவி விலக மறுத்து விட்டதால், ஜிம்பாப்வே குடிமக்கள் நிச்சயமற்ற நிலைக்கு தள்ளப்பட்டனர். பல காரணிகள் அரசியல் கொந்தளிப்புக்கு வழிவகுத்தன:

நாட்டின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 40% வீழ்ச்சியடைந்ததில் இருந்து பொருளாதார நிலைமை மேலும் மோசமானது, விவசாய உற்பத்தி 51% வீழ்ச்சியுற்றது மற்றும் தொழில்துறை உற்பத்தி 47% வீழ்ச்சியடைந்தது. இந்த சூழ்நிலையில் முகாபியின் அரசாங்கம் கடும் நெருக்கடிக்கும் மோதலுக்கும் உள்ளானது.

ஆளும் ZANU-PF கட்சியில் முன்னாள் துணை ஜனாதிபதி எமர்சன் ம்னங்கக்வா (இராணுவம் ஆதரவுடன்) மற்றும் முதல் லேடி கிரேஸ் முகாபி (இளைய G40 அரசியல் பிரிவின் ஆதரவுடன்) இணைந்து வயதான முகாபியின் அரசாங்கத்தை எதிர்த்து வெற்றி பெற்றுள்ளனர். நீக்கம் தற்போதைய நெருக்கடி நிலைமைக்கான காரணமாக நவம்பர் தொடக்கத்தில் திரு எமர்சன் ம்னங்கக்வா அவர்கள் செய்த அரசியலும் (அதிர்ச்சி வைத்தியமும்) மேலும் பல நோக்கங்களும் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது. ஜனாதிபதி ராபர்ட் முகாபேவை அகற்றுவதற்கு அவர் திட்டமிட்டிருந்தார்.

நவம்பர் 14 ம் தேதி ஆளும் ZANU-PF கட்சி இராணுவத் தலைவர் எமர்சன் ம்னங்கக்வா “தேசத்துரோக நடத்தை” என முகாபியை குற்றம் சாட்டியப் பின்
இந்த நடவடிக்கை எமர்சன் ம்னங்கக்வா இன் ஆதரவாளர்களிடையே ஒரு பரந்த அதிருப்தியை உருவாக்கியது மற்றும் ZANU-PF கட்சி அணிகளில் ஆழ்ந்த பிளவுகளை அம்பலப்படுத்தியது.

1970 களில் மற்றும் 1980 களில் முந்திய பழைய அரசியல் தலைமுறைக்கும் மற்றும் கிரேஸ் முகாபியைச் சுற்றி இணைந்த புதிய அரசியல் தலைமுறையினருக்கு இடையே நீண்ட காலமாக போர் நடைபெற்றது.

சமீபத்திய ஆண்டுகளில், ராபர்ட் முகாபே விடுதலை போராட்டத்தின் வீரர்கள் பட்டியல் மற்றும் கட்சி பதிவுகளிலிருந்து முறையாக விளக்கி வைக்கப்பட்டார்.

போர் வீரர்கள் 2017 ம் ஆண்டு முகாபீயுடன் கருத்து முரண்பட்டு முறித்துக் கொண்டு, அவருடைய ஆட்சியை விழ்த்துவதாக சவால் செய்து எதிர்த்தரப்போடு ஒரு பரந்த முன்னணியை அமைப்பதாக சபதம் செய்துள்ளனர்..போர் வீரர்களின் குழுவின் தலைவரான கிரிஸ் மவுஸ்க்வ்வ்வா கடந்த வாரம் ஜோஹன்னஸ்பர்க்கில் செய்தியாளர்களிடம், கிரேஸ் முகாபி “ஒரு பைத்தியம் பிடித்த பெண்”என்று கூறினர். மேலும் “சதி வேலை செய்து ஒரு திருமண சான்றிதழ் மூலம்” அதிகாரத்தை வென்றுள்ளார் என்றும் கூறினார் இராணுவ ஆட்சிக் கவிழ்ப்பு, அதிகாரத்தை விட்டு வெளியேறும் நோய்வாய்ப்பட்ட முகாபே மீது அழுத்தம் கொடுப்பதற்கு பதிலாக ஒரு இராணுவ ஆட்சியை திணிக்கக்கூடாது என்று தோன்றுகிறது.

சில ஊடக அறிக்கைகள், ஆட்சி மாற்றத்தை அடுத்து, ஒரு இடைக்கால அரசாங்கம் உருவாகலாம் என்று கருதுகிறது.

சூழ்நிலையை பிரதிபலிக்கும் அறிக்கைகள் மற்றும் முயற்சிகளால் முகாபியின் நாட்களில் அதிகாரத்தில் இருப்பதாக தோன்றுகிறது. அரசியல் வர்க்கம் மற்றும் இராணுவம் ஆகிய இரு பிரிவினர்களையும் இங்கிலாந்து கட்டுப்படுத்துவதால், இப்போது அது தனது முகவரான முகாபியை வெளியேற்ற விரும்புகிறது, மேலும் அது ‘ஜனநாயக தேர்தல்’ மூலம் மற்றொரு முகவரைக் கொண்டு வர பாடுபடுகிறது.

தென்னாப்பிரிக்காவின் ஜனாதிபதி ஜுமா, தென் ஆபிரிக்க அபிவிருத்தி சமூகம் (SADC) மற்றும் ஆபிரிக்க யூனியன் (ஏயூ) போன்ற பிராந்திய முகவர்கள் ஆகியோரிலிருந்து குறைந்தபட்சம் ‘சரியான நபரை’ பொறுப்பேற்க பிரிட்டன் பயன்படுத்துகிறது.

ஜனாதிபதி ராமா ஜனாதிபதி ராபர்ட் முகாபே மற்றும் ஜிம்பாப்வே பாதுகாப்பு படைகளை சந்தித்த விசேஷ தூதுவர்களை அனுப்பியுள்ளார். இன்னும் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் ஆட்சிமாற்றம் அவர்களுடைய நாட்டில் மாற்றத்திற்காக மக்களின் உணர்ச்சிகளைத் தூண்டிவிட்டது.

தற்போதுள்ள சூழ்நிலையில் ஜிம்பாப்வே மக்களை நாட்டின் எதிர்காலம் குறித்தும், வயதான சர்வாதிகாரி அகற்றப்படுவதையும் நம்புவதற்கு வேதனையாக உள்ளது.

ஜிம்பாப்வே மக்கள் நவீன இராணுவ கையகப்படுத்தல் என்பது ஒரு காலனித்துவ சக்திகளின் முதலாளித்துவத்தின் சீரழிந்த இழிந்த சித்தாந்தத்தை புதுப்பிப்பதென்பது மட்டுமல்லாமல், ஜனநாயகத்தின் ஊழல் நிறைந்த அரசியல் முறைக்கு உயிர்நாடி கொடுக்க முயல்கிறது என்பதையும் தெரிந்து கொள்ள வேண்டும்.

ஆபிரிக்காவில், காலனித்துவ சக்திகள் இராணுவ ஆட்சிக்கவிழ்ப்பை தங்கள் சொந்த முகவர்களிடமிருந்து திசைதிருப்ப பயன்படுத்துகின்றன, அவை புதிய முகவர்களைக் கொண்டுவருவதற்கு முன்பு அவற்றை உயர்த்துவதற்கு முன்னர். அதே முதலாளித்துவ பொருளாதார அணுகுமுறையுடன் தலைமை மாற்றம் என்பது எந்த அடிப்படை மாற்றத்தையும் கொண்டு வர முடியாது என்பது தெளிவாகிறது.

Comments are closed.