சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்தி பார்வை 24.01.2018

அப்துல் பஃத்தா அல் சிசி தன்னை நிலை நிருத்துவதற்கான போராட்டம்

உலகத்தில் சமத்துவமின்மை அதிகரிக்கிறது

அமெரிக்க அரசு முடக்கப்பட்டது

சிசி தன்னை நிலை நிருத்துவதற்கான போராட்டம்

வரலாறு காணாத பொருளாதார வீழ்ச்சியும் அச்சுறுத்தக்கூடிய மார்ச் மாத பொது தேர்தலும் அப்துல் பஃத்தா அல்சிசியின் தூக்கத்தை கெடுத்துள்ளன. 2013 ல் எகிப்திய மக்கள் அவர் மீது வைத்திருந்த நல்ல அபிப்ராயத்தை இழந்தார்.

2011ல் எகிப்தில் அரபு புரட்சி ஏற்பட்டதை அடுத்து அங்கு ஜனாதிபதியாக பதவி வகித்த ஹொஸ்னி முபாரக் பதவி விலகினார். அதையடுத்து 2012ல் தேர்தல் நடைப்பெற்றது, தேர்தலில் வென்று முஹம்மது முர்சி அதிபரானார். அவரும் எகிப்தின் இராணுவ புரட்சியால் 2013 பதவி விலகினார். முர்சி பதவி விலக காரணமாக இருந்த அட்லி மன்சூர் பின்பு ஜனாதிபதியாக செயல்பட்டார். பிறகு 2014ல் தேர்தல் நடைப்பெற்றது, அந்த தேர்தலில் அப்துல் பஃத்தா அல்சிசி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டு அதிபராக பதவி எற்றார். இந்நிலையில் வரும் மார்ச் மாதம் அங்கு தேர்தல் நடைபெற உள்ளது.

ஹொஸ்னி முபாரக்கின் தந்திரங்கள் மற்றும் அவருடைய அபாய நடவடிக்கைகள் மூலமும் எப்போதும் தன்னை அதிகாரத்தில் தக்க வைத்துக் வைத்துக்கொள்வதற்கு தேர்தல்களை மோசமாக பயன்படுத்தினார். எகிப்தின் முன்னாள் பிரதம மந்திரி மற்றும் உளவுத்துறையின் முன்னாள் தலைவரான அகமது ஷபிக் அச்சுறுத்தப்பட்டதாக உறுதிப்படுத்தினார். படுகொலை செய்யப்பட்ட முன்னால் ஜனாதிபதி முகம்மது அன்வர் சதத்தின் மருமகன் கடந்த வாரம் தேர்தலை சுற்றியுள்ள அச்சதை மேற்கோள் காட்டி சுதந்திரமான தேர்தல் நடத்துவதற்கு தற்போதைய அரசியல் சூழல் சரியில்லை எனவும் அதனால் அவரால் பங்கேற்க முடியாது என்றார்.

இந்த வாரம் எகிப்திய இராணுவம் ஜனாதிபதித் தேர்தலில் அல்-சிசிக்கு எதிராக நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடவிருக்கும் முன்னாள் இராணுவ தளபதி சாமி அனானின் நோக்கத்தை வெளிப்படுத்திய பின் அவருடைய நோக்கத்தை அறிந்துகொண்டு வரவிருக்கும் நாட்களில் இராணுவத்தை சிசிக்கு எதிராக அவர் தூண்டக்கூடும் என எண்ணி அவர் கைது செய்யப்பட்டார்.

சிசிக்கு அதிபருக்கு உண்டான எந்த தகுதியும் இல்லை அவரது பேச்சும் உடல் மொழியும் பண்புநலனும் அவரது பதவிக்கு தகுதியானதாக இல்லை. அவரது ஆட்சிக் காலத்தில் உயர்ந்த ஒரு இராணுவ அதிகாரியின் வலிமையான திறன்களுக்கு மாறாக மிகவும் எளிமையான திறன்களை வெளிப்படுத்தினார் இதனால் இராணுவ சரிவும் ஏற்ப்பட்டது.

அவருக்கு எந்த அரசியல் தகுதியும் இல்லை. அவர் தன் பதவியை காத்துக்கொள்ள யாரையும் பலி கொடுக்க தயங்கவும் மாட்டார் அதனால் தான் இவரது குடியரசுக் கட்சியினரின் சம்பவங்களில் அவர் இராணுவ தளபதியாக இருந்தபோது ஆயிரக்கணக்கான எகிப்தியர்களின் இரத்தம் சிந்துவதற்கு இவர் காரணமானார். எவ்வாறாயினும், சிசி எந்தவொரு மட்டத்திலும் தேர்தலை எதிர்கொள்வது என்பது மிகவும் பலவீனமான வெளிப்படை சவால்.

உலகத்தில் சமத்துவமின்மை அதிகரிக்கிறது

ஆக்ஸ்பாம் அபிவிருத்தி அறக்கட்டளை ஜனவரி 22 திங்களன்று தனது வருடாந்திர சமத்துவமின்மையின் அறிக்கையை வெளியிட்டது. உலக பொருளாதார அரங்கில் பணக்கார மக்கள் சிலரைக் கூட்டுச் சேர்க்கும் வகையில் பிரசுரமாகியுள்ள இந்த பிரமிப்பூட்டும் டாவோஸ் அறிக்கை. உலகில் பணக்கார மக்கள் 42 பேரை உறுதி செய்தது உலகில் 3.7 பில்லியன் மக்களே அதிகம் செல்வம் படைத்தவர்கள். இது உலகளாவிய செல்வத்தின் 82% ஐ எட்டியுள்ளது. 2017 ஆம் ஆண்டில் உருவாக்கப்பட்ட உலகின் மக்கள் தொகையின் 1% மட்டுமே உள்ள செல்வந்தர்களுக்கு உலக வளங்களில்(செல்வங்களில்) 82% ஐ தங்கள் வசம் வைத்துள்ளனர். பல துணை – முதலாளித்துவ ஆதரவாளர்கள் இந்த நபர்களின் முறைமையை (அறிக்கையை) சவால் செய்ய முயன்றனர், ஆனால் தலைமை Oxfam இன் நிர்வாகி, மார்க் கோல்ட்ரிங், இது ஒரு ஏற்றுக்கொள்ள முடியாத சமத்துவமின்மை ஒப்பீடு” என்றார் . கடந்த சில ஆண்டுகளில் மோசடிகளின் எண்ணிக்கை பாரடைஸ் மற்றும் பனாமா போன்ற காகிதங்களைப் போன்ற பூகோள ஏற்றத்தாழ்வு நிலை ஏற்பட்டுள்ளதை அம்பலப்படுத்தியது, இது பணக்காரர் குறைவாக வரிப்பணம் செலுத்துவது, ஏழைகளின் தலையில் அதிக நிதிச்சுமையை வைப்பதற்கே உதவும் .

அமெரிக்க அரசு முடக்கப்பட்டது

அமெரிக்க அரசு மூடப்பட்டதுடன் அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் தனது ஒரு ஆண்டு நிறைவு நாள் கொண்டாட்டத்தை கொண்டாடினார். காங்கிரஸ் ஒதுக்கீட்டு மசோதா (பட்ஜெட்) தாக்கல் செய்தது. ஜனவரி 19 வெள்ளியன்று நள்ளிரவில் ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் அதில் கையெழுத்திட்டார்.

அமெரிக்க கூட்டாட்சி அரசாங்கத்தில் திறம்பட நிதி செலவழிப்பதில் ஒரு உடன்பாடு எட்டப்படவில்லை. இது மிக லாவகமாக அதன் வழிகளை அடைக்கிறது. குடியரசுக் கட்சியினர், அதை ஸ்குமர் பணிநீக்கம் என்று குற்றம் சாட்டுகின்றனர் ஜனநாயக கட்சியை வழிநடத்தும் செனட் சிறுபான்மைத் தலைவர் சக் ஸ்குமர், ஜனநாயகக் கட்சியினரை மசோதாவைத் தடுக்க வழிவகுத்தார்.

ஜனாதிபதி தனது முடிவில் பின்வாங்குவதற்கு முன்பே ஜனநாயகக் கட்சியினர் குடியேற்றம் ஒரு முக்கிய பிரச்சினை என்று அதற்கு ஒரு உடன்பாட்டைக் கொண்டு வந்துள்ளனர். அமெரிக்காவின் அரசியல்வாதிகளுக்கு இடையே ஏற்படும் சின்ன சின்ன அரசியல் சச்சரவுகள் அவர்கள் அரசாங்கத்தை முழுவதுமாக நிலை நிறுத்துவதில் எந்தவித மனநிலையையும் கொண்டிருக்கவில்லை என்பதை இது காட்டுகிறது. மேலும் இது அவர்களின் தனிப்பட்ட ஆதாயங்கள் அடைய மட்டுமே உதவும்.

Comments are closed.