சமீப பதிவுகள்

அமெரிக்க வர்த்தக போர் – நாம் ஏற்கனவே இதனை கோடிட்டு காட்டியுள்ளோம்

சமீபத்தில் டொனால்ட் டிரம்ப் தன்னுடைய ட்விட்டர் பக்கத்தில் அமெரிக்கா, ஸ்டீல் இறக்குமதியில் (25%) மற்றும் அமெரிக்கன் அலுமினிய இறக்குமதிகள் (10%) மீது புதிய வரி மற்றும் கட்டணத்தை செயல்படுத்தும் என்று அறிவித்தார். வழக்கத்திற்கு மாறாக சமூக ஊடகங்களின் வாயிலாக இந்த அறிவிப்பை ஜனாதிபதி டிரம்ப் அறிவித்தார். இதன்மூலம் அவர் தன்னை வித்தியசமனவராக காட்டிக்கொள்ள முனைகிறார். இத்தகைய கொள்கைகளை அறிவிக்க ஒரு ஜனாதிபதி மிகவும் அசாதாரணமானவராக இருந்தாலும், டிரம்ப் தன்னை வேறு விதமாகக் கட்டிக்கொள்ள விரும்புகிறார். இந்த நடவடிக்கை அமெரிக்காவின் புதிய விரைவான வர்த்தக கொள்கையில் துவக்கமாக ஏற்றுக் கொள்ளப்பட்டது, குறிப்பாக சீனாவிற்கு எதிராக, கடந்த ஆண்டு அமெரிக்கர்கள் 500 பில்லியன் டாலர்கள் வர்த்தக உபரி கொண்டள்ளது.

மற்ற நாடுகளை பற்றிய டிரம்ப்ன் வாதம் எளிமையானது. அமெரிக்காவை பயன்படுத்தி சரக்குகளை பொருட்களையும் நல்ல(குறைந்த) விலைக்கு எடுத்துக்கொள்கின்றனர். பொருட்களின் விலைகளை பொறுத்தவரை அமெரிக்காவின் உள்ளூர் உற்பத்தியாளர்கள் பாதிக்கப்படுகிறார்கள். பற்றாக்குறை ஏற்படுகிறது. மற்றொரு கோணத்தில் நடைமுறை உலக பொருளாதாரம் அமெரிக்காவை (அமெரிக்க டாலரை) சுற்றி சுழல்கிறது. அமெரிக்கா உலகிலேயே அதிக அளவில் ராணுவத்திற்காகவும், பகட்டான வாழ்விற்க்காகவும் செலவிடுகிறது. மற்ற நாடுகள் தங்கள் பொருட்களை ஏற்றுமதி செய்து அதற்கு பகரமாக அமெரிக்க டாலர்களை திரும்ப பெருவதன் மூலம் சீராக அமெரிக்க டாலரின் மதிப்பை குறைக்கிறது. சீனா 2 ட்ரில்லியன் டாலர்களை தன்னகத்தே கொண்டுள்ளது. இதன் மதிப்பானது அமெரிக்காவின் கருவூலங்களுக்கு ஆகும் செலவுகளுக்கு ஈடாகும். ஸ்டீல்களுக்கு வரிகளை அதிகப்படுத்துவதன் மூலம் தங்கள் டாலருடைய மதிப்பை குறைக்க விடாமல் பணவீக்கம் அதிகரிக்க செய்ய விடாமல் மேலும் இதன் வட்டி விகிதத்தை தொடர்ந்து அதிகரித்துக் கொண்டே இருக்க செய்ய இயலும்.

இருப்பினும் உலகம் பாதுகாப்பான சூழலில் தொடர்ந்து இயங்கி வருவதால் டிரம்ப் உட்பட வாய்ச்சொல்லில் வீரர்களான அனைத்து உலக தலைவர்களும் இலவச வர்த்தகத்திற்கு அழைப்பு விடுக்கின்றனர்.

நாடுகளுக்கு இடையே வெளிப்படையான வர்த்தகம் என்பது கட்டாயம். இவ்வாறு செய்வதன் மூலம் இரு நாடுகளுக்கும் பல நன்மை பயக்கும் விஷயங்களும் சில தீமைகளும் ஏற்பட வாய்ப்பு இருக்கிறது. இதனால் விலை குறையும் உள்ளூர் உற்பத்தியாளர்கள் பாதிக்கப்படும் அபாயம் இருக்கிறது. வரியில்லா இலவச வர்த்தகத்திற்கு எதிரான முக்கிய வாதம், வர்த்தக தந்திரத்தில் சில முக்கிய சந்தைகளையும் தொழிற்சாலைகளையும் உள்ளூர் தயாரிப்பாளர்களுக்கு கேடு விளைவிக்கும் வகையில் அனுமதிக்கிறது.

ஆனால் அமெரிக்க, இங்கிலாந்து மற்றும் பிற முக்கிய நாடுகளும் எப்போதும் தந்திரமான தங்கள் வட்டத்தின் மூலம் தங்கள் வர்த்தகத்தில் மிகக் கவனமாக பாதுகாப்பாக இருந்திருக்கின்றன. இல்லையெனில் டோனால்ட் டிரம்ப் தான் வெள்ளை மாளிகையில் அவருடைய முன்னோடிகள் பல சந்தர்ப்பங்களில் என்ன செய்திருக்கிறார்கள் என்பதை மீண்டும் செய்திருப்பார்கள்.

1789 ல் நவீன அமெரிக்க பொருளாதார அமைப்பின் முதல் அமெரிக்க கருவூல செயலாளர் மற்றும் கட்டிடக்கலைஞர் அலெக்ஸாண்டர் ஹாமில்டன் – அவர்கள் ஆரம்ப காலத்தில் தொழில்களுக்கு பாதுகாப்பு தேவை என்று வாதிட்டார், உள்கட்டமைப்புகளில் பொது முதலீட்டிலும் இதை அவர் வலியுறுத்தினார்.

ஜனாதிபதி உல்சஸ் கிராண்ட் ஒருமுறை சுதந்திர(இலவச) வர்த்தகத்திற்கான பிரிட்டிஷ் அழுத்தத்திற்கு பதிலளித்தார்: “200 ஆண்டுகளுக்குள், அமெரிக்கா அதை வழங்கக்கூடிய அனைத்தையும் பாதுகாக்கும் போது, ​​அதுவும் சுதந்திர(இலவச) வர்த்தகத்தை ஏற்றுக் கொள்ளும்”. ஆண்ட்ரூ ஜாக்சன் – அமெரிக்க பிராந்தியங்களில் 35-40% வரை ஊழியர்களை பணியமர்த்தினார். ஆபிரகாம் லிங்கன் அதிக கட்டண கட்டணத்தை நடைமுறைப்படுத்தினார். இந்த பாதுகாப்புவாத கொள்கைகள் ஒரு வளரும் அமெரிக்க பொருளாதாரத்தை அபிவிருத்தி செய்ய உதவியது.

பிரிட்டிஷ் கூட அவர்களது தொழில்களுக்கு பாதுகாப்புவாதிகளாக இருந்தனர். உதாரணத்திற்கு புதிய கம்பளி மற்றும் ஜவுளி தொழில்களுக்கு பாதுகாப்பாக இருக்கிறார்கள்.
நவீன அமெரிக்க தாராளவாத முதலாளித்துவ தலைவர்களின் பாரம்பரியத்தை ட்ரம்ப் தொடர்கிறார். அவர்கள் அனைவரும் உலகில் வளர்ந்து வரும் வர்த்தக தொழிலில் “சுதந்திர வர்த்தகத்திற்கு” அழைப்பு விடுக்கின்றனர்.

அவர்கள் அழைப்பின் நோக்கமாவது,

எங்கள் தொழில்கள் வளர (வளர்ச்சிப்பெற) உங்கள் சந்தைகளை பயன்படுத்த வழிவகை செய்தல்.

உங்கள் பொருட்களை எளிதில் நாங்கள் கையாள முடிந்தால் வரும் காலத்தில் வர்த்தக பரிமாற்றம் மூலம் அதற்கு குறைந்த விலை நாங்கள் வைத்திருக்கிறோம்.

உங்கள் பொருளாதார கொள்கையை தாராளமயமாக்குதல் மூலம் – தடையற்ற வெளிநாட்டு முதலீட்டை எளிதில் அனுமதிக்கும்.

தனியார்மயமாக்கல் – உங்கள் முக்கிய பொது சொத்துக்களை விற்று அதனை தனியார்மயமாக்குதல்.

நாணயத்தின் மதிப்பை குறைத்தல் – தள்ளுபடி (மிகக்குறைந்த) விலையில் உங்கள் பொருட்களை வாங்குதல்.

இது எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, சர்வதேச நாணய நிதியம் மற்றும் உலக வங்கியிடமிருந்து விலையுயர்ந்த வர்த்தகத்திற்க்காக கடன்களை பெற்றுக் கொள்ளுதல், அது உங்கள் பொருளாதாரத்தை பல தசாப்தங்களாக அடிமைப்படுத்திவிடும்.
சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் முக்கிய உறுப்பினர்களான அமெரிக்காவும், இங்கிலாந்தும் இருவரும் தங்கள் சொந்த பொருளாதாரம் மேம்படுவதற்காக இத்தகைய திட்டங்களை வகுப்பதை ஒருபோதும் அவர்களின் எதிரிகள் ஏற்றுக்கொள்ள மாட்டார்கள்.

இதைவிட மாற்று வலிகளும் மிகச்சிறந்த திட்டங்களும் உண்டு
கிலபாஹ் அரசு( இஸ்லாமிய ஆட்சி) என்பது டிரம்ப்ன் நோக்கத்தைப் போன்று அது பொருளாதார நோக்கங்களை அல்லது பணம் சம்மந்தப்பட்ட சிறந்த ஒப்பந்தங்கள் அல்லாமல் அனைத்து மக்களுக்கும் நன்மை பயக்கும் ஒரு சித்தாந்த ரீதியிலான அரசு. எனவே அது சில நேரங்களில் சாதகமான வர்த்தக ஒப்பந்தங்கள் கொண்ட நாடுகளில் வர்த்தகம் செய்ய அது விரும்புகிறது. அவ்வாறு அமையும் ஒப்பந்தம் ஒரு இயற்கையான வலுவான உறவாக இருக்கும் – கிலபாஹ் அரசின் நோக்கம் இஸ்லாமை எடுத்துச்செல்லும் தாவா வாகவோ அல்லது நீண்ட கால சேவை மற்றும் வர்த்தகமாகவோ இருக்கும்.

இஸ்லாத்தில் வர்த்தக பாதுகாப்பு என்ற அச்சுறுத்தல் இல்லாமல் போகும். வர்த்தகத்திற்கு பங்கம் விளைவிக்கும் கூறுகள் துடைத்து எறியப்படும்.

நபி (ஸல்) அவர்கள் கூறியதாக உக்பா பின் அமீர் கூறுவதாக அஹ்மத் மற்றும் உபயத் அவர்கள் தெரிவிப்பதவது

«لا يدخل الجنّة صاحب مكس»

யார் ஒருவர் மக்களை கொடுமைப்படுத்தும் விதமாக மறைமுக வரி (சுங்க வரி) விதிக்கிறாரோ அவர் சுவர்க்கம் செல்ல முடியாது

எனினும் தேவையான சந்தர்ப்பத்தின் போது அதிகமாக விதிக்கப்படும் வரிக்கு பகரமாக சில விளக்குகல் அளிக்கப்படும். மேலும் கலீபாவின் முடிவே இறுதியாகும்.

ஆனால் இங்கு சேவை சரக்கு மற்றும் தண்டனை வரி இருக்கிறதா இல்லையா என ஒரு கேள்வி எழுகிறது. சுதந்திர(இலவச) வர்த்தகம் பற்றிய ஆய்வு மீண்டும் பரிசோதனைக்கு உள்ளாக்கப் படுகிறது. மேற்குலகம் எளிய சமச்சீர் வர்த்தகத்தை கையாள்வதன் மூலம் மற்ற நாட்டு வளங்களை சுரண்டப் பார்க்கிறது. இஸ்லாமிய ஆட்சி நடைமுறையில் இருந்தால் அது தன் நாட்டையும் வர்த்தகம் செய்யும் மற்ற நாடுகளையும் சேர்த்து வளப்படுத்தும். நாட்டின் மூல ஆதாரங்கள், சொத்துக்கள் மற்றும் வெளிநாட்டு நாணயங்கள் (சர்வதேச நிதியம்) உட்பட இன்னும் பிற தேவைகளை பூர்த்தி செய்யும். இவை அனைத்தையும் விட இஸ்லாத்தை தாவா மூலம் பிற இடங்களுக்கு எடுத்துச்செல்லும்.

Comments are closed.