சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்தி பார்வை 20.04.2018

பயங்கரவாத தாக்குதல்களைத் தடுப்பதற்கு போராடும் பிரான்ஸ், இஸ்லாமிய சீர்திருத்தத்தை விரும்புகிறது

பாகிஸ்தானிய தூதரக அதிகாரிகளுக்கு (அவர்கள் செய்யும்) பயணங்களில் கட்டுப்பாட்டை அமெரிக்க அதிகாரிகள் உறுதிப்படுத்துகிறார்

இஸ்லாமின் நீண்ட பயணம் உலகின் இறுதிப் பகுதியான ஜப்பான் வரை சென்றந்துள்ளது.

1.பயங்கரவாத தாக்குதல்களைத் தடுப்பதற்கு போராடும் பிரான்ஸ், இஸ்லாமிய சீர்திருத்தத்தை விரும்புகிறது

கடந்த மாதம் தெற்கு பிரான்சில் ஒரு பயங்கரவாத தாக்குதலில் கொல்லப்பட்ட ஒரு காவல்துறை அதிகாரியின் இறுதி சடங்கில் கலந்துக்கொண்ட அதிபர் இம்மானுவல் மேக்ரோன் உரையாடுகையில், “இஸ்லாமிய பயங்கரவாதம்” இந்த பயங்கரவாத செயலுக்கு காரணம் என குற்றம் சாட்டினார், “தீவிரவாதிகள் நம் மண்ணை தினமும் பால்படுத்துகின்றார்கள் என்றார். பிரான்சில் ஏற்கனவே இஸ்லாமை மறு சீரமைப்பு செய்வதற்கு திட்டம் வகுத்து அது செயல்படுத்தப்படும் தருவாயில் உள்ளது. ஆனால் இந்த தாக்குதல்களினால் அதனுடைய திட்டத்தின் தேவை அவசரமக்கப்பட்டுள்ளது. பிரான்சில் இஸ்லாமை மறுகட்டமைப்பதற்கு ஒரு சர்ச்சைக்குரிய தேடலை மேக்ரான் மேற்கொண்டது – ஒருங்கிணைப்பு இலக்கான ஆனால் தீவிரமயமாக்கலை (தீவிரவாதத்தை) தடுப்பதுடன் வரவிருக்கும் மாதங்களில் அவர் இஸ்லாத்தின் “முழு அமைப்பிற்கும் ஒரு வரைவு முன் மாதிரி திட்டத்தை” அறிவிப்பார் என்று அவர் கூறியுள்ளார்.

பிரான்சில் இஸ்லாத்தில் முழு சீரமைப்பை எதிர்ப்பார்ப்பவர்கள் தங்களின் கவனத்தை இதற்காக குரல் கொடுக்கும் ஹக்கீம் எல்கரோயியின் அவர்களின் கருத்தை (அறிய முற்படுகிறார்கள்) எதிர்பார்க்கிறார்கள். அவர் இஸ்லாமிய பாரம்பரியங்கள் பிரெஞ்சு கலாச்சாரத்தில் எவ்வாறு பொருந்துகின்றன என்றும் இந்த மிக முக்கியமான விஷயங்களில் மனிதர்களை ஒத்த கருத்துக்கு ஒரே குடையின் கீழ் கொண்டு வருவது மிகவும் கடினம் என்று கூறுகிறார். அதிபரைப் போலவே, எல் கரோயியும் முன்னாள் ரோத்ஸ்சைல்ட் முதலீட்டு வங்கியாளர் ஆவார், இவர் தன்னுடைய மாகாணத்தில் கண்ணியமிக்க ஒரு உயர்ந்த சமூக வம்சாவளி கொண்டவர். இவருடைய சமீபத்திய கருத்து – பிரெஞ்சு சமுதாயத்தினுள் இஸ்லாத்தை ஒருங்கிணைக்க சிறந்த வழி மதத்தின் ஒரு சீரமைப்பை ஊக்குவிப்பதாகும் “அமைதியாக தனது நம்பிக்கையை கடைபிடிக்கும் விசுவாசிகளால் விசுவாசத்தை பிரகடனம் செய்ய வேண்டிய அவசியம் இல்லை. கரடுமுரடான சாலையில் பயணிப்பது போன்ற இஸ்லாமிய மரபுகள் மற்றும் பிரெஞ்சு மதிப்புகள் ஆகியவற்றை இணைக்கும் அதிபர் மாக்ரானின் கடினமான இந்த முயற்சி தடுமாறலாம். “அவர் அன்றாட முஸ்லீம்களின் வாழ்க்கையிலிருந்து துண்டிக்கப்படுகிறார், ஹக்கீம் எல் கரூயி என்று பெயருள்ளதலேயே அவருக்கு அவருடைய கேள்வியின் மீது சட்டபூர்வமான அதிகாரம் உள்ளதாக,” பிரெஞ்சு குடிமக்கள் உரிமைகள் வழக்கறிஞர் மற்றும் முஸ்லீம் சமூக அமைப்பாளர் யாசர் லவுட்டி, கூறினார்.

ஒரு துனிசிய முஸ்லீம் தந்தை மற்றும் ஒரு பிரெஞ்சு புராட்டஸ்டன்ட் தாய் மற்றும் ஒரு முன்னாள் துனிசிய பிரதம மந்திரி எல் கரோயியின் மகன் ஒரு பிரெஞ்சு முஸ்லீமாக தன்னை அடையாளப்படுத்திக்  கொள்கிறார். ஆனால் அவர் வெளிப்படையாக (இஸ்லாமிய) மதத்தில் இல்லை. எல் கரோயியும் பல வழிகளில் நவீன பிரெஞ்சு உருவாக்கத்திற்கு உழைக்கிறார் சில முஸ்லீம்களும் அதில் ஈடுபடுகின்றனர். சிலவேளை மிக அதிகமாகவே இதற்காக உழைக்கிறார்கள்..  “லாயிட்சே” என்றழைக்கப்படும் பிரெஞ்சு மதச்சார்பின்மை குறித்த கடுமையான விளக்கம், மதம் சார்ந்த விஷங்களையும் மதத் தோற்றங்களையும் அது எதிர்க்கிறது. ஏனெனில் இது ஆண்கள் மற்றும் பெண்களுக்கு இடையிலான சமத்துவமின்மையை வலுவூட்டும் ஒரு அரசியல் கருவியாகக் காண்ப்பிக்கப்படுகிறது, ஆகையால் ” முக்கியமாக பிரெஞ்சு ” மதிப்பை எதிர்த்து நிற்கிறது எர் கரோயி தனது பாரிஸ் அலுவலகத்தில் ஒரு பேட்டியில், “கடந்த காலத்தில் நாங்கள் ஒரு தவறு செய்தோம், முஸ்லிம்கள் வெளிநாட்டவர்கள் என்று முடிவு செய்யப்பட்டது மற்றும் இஸ்லாம் வெளிநாட்டு அரசுகளால் நிதியளிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் முடிவு செய்யப்பட்டது.” கூறினார். பிரான்சில் இஸ்லாம் இரண்டாவது மிகப் பழமையான மதமாகவும் பிரான்சில் உள்ள பெரும்பாலான முஸ்லிம்களிலும் 75 சதவிகிதம் பிரஞ்சு-பிறப்பு என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.  இன்னும் அல்ஜீரியா, மொராக்கோ மற்றும் துருக்கியில் இருந்தும் பிரெஞ்சு மசூதிகள் மற்றும் இமாம்களின் செலவீனகளின் தேவைக்கு நிதி பெறப்படுகிறது. “வெளிநாட்டு நிதியில் பிரெஞ்சு மசூதிகள் மற்றும் இமாம்களின் செலவீனகளை மேற்கொள்வது முற்றிலும் பைத்தியக்கரத்தனமனது,” என்று அவர் கூறினார். பிரஞ்சு முஸ்லீம் வகுப்புவாத வாழ்க்கைக்கு பல உள்நாட்டு மூல ஆதாரங்களுக்கு நிதியளிப்பதாக அவர் முன்மொழிகிறார்.

ஆதாரம் : வாஷிங்டன் போஸ்ட்

மேற்க்கத்திய கலாச்சாரத்தை பின்பற்றும் போலியான முஸ்லிம்களைக் கொண்டு பிரெஞ்சின் இஸ்லாத்தில் சீர்திருத்தம் மேற்கொள்ளும் மேற்குலக அரசின் முயற்சிகள் நிச்சயமாக தோல்வியில் முடியும். மேற்குலகம் தங்களின் தாராளமயமாக்கள் கொள்கையின் தவறை மறைக்க ஆர்வமாக உள்ளது. தங்களின் தவறை மறைக்கவும் அதனால் ஏற்படும் பிரச்சனைகளை திசை திருப்பவும் இது போன்ற விசங்களை கையாளுகிறது.

2.பாகிஸ்தானிய தூதரக அதிகாரிகளுக்கு (அவர்கள் செய்யும்) பயணங்களில் கட்டுப்பாட்டை அமெரிக்க அதிகாரிகள் உறுதிப்படுத்துகிறார்

டிரம்ப் நிர்வாகத்தின் அரசு அதிகாரிகள் பாகிஸ்தானிய தூதர்கள் அமெரிக்க அரசாங்கத்தில் அதை (அமைச்சரகத்தை) சார்ந்த அதிகாரிகளிடமிருந்து அனுமதி பெறாமல் அமெரிக்காவில் சுதந்திரமாக பயணிக்க இயலாது என்பதை உறுதிப்படுத்தியுள்ளது.

பாகிஸ்தானில் உள்ள அமெரிக்க துதர்கள் மீது இஸ்லாமாபாத் சுமத்தியுள்ள கட்டுபாடுகள் மற்றும் நிபந்தனைகளுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக இந்த நடவடிக்கையை மேற்கொண்டதாக அரசியல் விவகாரங்களுக்கான வெளியுறவுத்துறை செயலர் தாமஸ்ஷானோன் வாய்ஸ் ஆப் அமெரிக்காவிற்கு தந்த பேட்டியில் கூறினார் இது புதியது அல்ல இத்தகைய நடவடிக்கைகள் வழக்கமான விஷயங்கள்தான் என்று ஷானன்வலியுறுத்தினார். ஒரு மாதத்திற்கு முன்னர் சில ஊடக அறிக்கைகள் அமெரிக்காவின் பாகிஸ்தானிய தூதர்கள் சில எல்லைகளுக்கு அப்பால் செல்ல அனுமதி பெற வேண்டும் என்று கூறினர்.

இஸ்லாமாபாத்தில் வெளியுறவு அலுவலகம் மற்றும் அமெரிக்க தூதரகம் ஆகியன இத்தகைய அறிக்கைகளை மறுக்கின்றன. ஆனால் ட்ரம்ப் நிர்வாக அதிகாரிகள் பாகிஸ்தான் அரசை தொடர்புக்கொண்டு பாக்கிஸ்தானில் அமெரிக்க துதர்கள் மீது இதே போன்ற நடவடிக்கைகள் குறைக்கப்படாவிட்டால் இங்குள்ள தூதரக அதிகாரிகள் தங்களது பயண இயக்கத்தில் கட்டுப்பாடுகளை எதிர்கொள்ள நேரிடும் என்று பாக்கிஸ்தானிய அரசாங்கத்திற்கு சமீபத்தில் தெரிவித்தனர்.

அமெரிக்காவின் மூத்த அதிகாரி ஜியோ நியூஸ் பத்திரிகையில் சில வாரங்களுக்கு முன்னர் அளித்த பேட்டியில் பாகிஸ்தான் அரசாங்கத்தை கண்டித்து எச்சரிக்கை செய்தார் பின்னர் இருதரப்பும் சுமூகமான மற்றும் அதன் சாத்தியமான முடிவைப் பற்றி விவாதித்து வருவதாக அறிவித்தது. கடந்த வாரம் நடந்த விபத்துச் சம்பவத்தில் பாகிஸ்தானிய குடிமகன் அமெரிக்க தூதர் ஒருவரால் கொல்லப்பட்ட போது தூதருக்கு எச்சரிக்கை எதுவும் செய்யவில்லை என்றும் அந்த அதிகாரி கூறினார்.

ரேமண்ட் டேவிஸ் விவகாரத்திலிருந்து பாக்கிஸ்தானிய ஆட்சியாளர்கள் எதையும் கற்றுக் கொள்ள வில்லையா?அமெரிக்க தூதர்கள் அப்பாவி பாகிஸ்தானிய குடிமக்களை கொன்றுவிட்டு,பின்னர் நாட்டை விட்டு எளிதாக வெளியேறுகின்றனர். அமெரிக்க தூதர்கள் மீது எவ்வித கட்டுப்படும் இல்லை இதற்கு நிரந்தர தீர்வும் இல்லை. இதற்கு முழுமையான ஒரே தீர்வு பாகிஸ்தான் அமெரிக்காவுடன் அனைத்து உறவுகளையும் முறித்துக்கொள்ள வேண்டும்.நபி (ஸல்) அவர்கள் வழிமுறையில் கிலாஃபாதை (கலிபா) மறுபடியும் நிறுவவேண்டும். அதன்பிறகு இஸ்லாத்தில் அது தனது தீர்ப்பைக் காண்பிக்கும்

3.இஸ்லாமின் நீண்ட பயணம் உலகின் இறுதிப் பகுதியான ஜப்பான் வரை சென்றந்துள்ளது

வரலாறு முழுவதும் பயணிகள், வரைபட தயாரிப்பாளர்கள், வணிகர்கள் மற்றும் அறிஞர்கள் ஆகியோருக்கு ஜப்பான் உலகின் தொலைதூர மர்மமான உலகின் இறுதிபகுதி ஆகும். சிலருக்கு ஜப்பான் சுற்றிப்பார்க்கவும் அதைப்பற்றி அறிந்துக் கொள்ளவும் ஆர்வம் மூட்டும் இடமாக அது அமைந்துள்ளது. (அல்லது குறைந்தபட்சம் அதை (ஜப்பானை) வெற்றிக் கொள்ள பலருக்கும் ஆர்வத்தை ஏற்படுத்துகிறது).
“ஜப்பனீஸ்” தனித்துவமானது பலதீவுகளால் ஆனது பல நாடுகளுக்கு உட்பட தீவுகளையும் உள்ளடக்கியது என்பது மேலும் ஒரு காரணம் ஆகும். மற்ற நாடுகளுக்கு திறந்த இடமாக எளிதாக அணுகவும் மேலும் ஈடுபாடு பெறவும் உகந்ததாக உள்ளது.

முஸ்லீம்களும் இதற்கு விதிவிலக்கல்ல.  நூற்றாண்டுகளாக இஸ்லாம் தென்கிழக்கு ஆசியாவில் பரந்து விரிந்து செழித்திருந்த போதிலும், அது 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதி வரை ஜப்பானை அது எட்டவில்லை. 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் முஸ்லிம்கள் மற்றும் ஜப்பானியர்கள் இஸ்லாம் மீது உண்மையான ஆர்வத்தையும் வெளிப்படுத்தினர். ஜப்பானியர்கள் மற்றும் முஸ்லிம்கள் ஒருவருக்கொருவர் ஆர்வத்தையும் வெளிப்படுத்தினர்.

1430 ஆம் ஆண்டில் ஒரு பாரசீக அறிஞரான ஹபிஸ்-ஐ அபூவின் பணியின் ஒரு பகுதியாக முஸ்லீம்- வரைபடத்தில் உள்ள தீவைப் பற்றி முதன்முதலாக கேள்விப்பட்டனர். பிறகு  முஸ்லீம்கள் “அல்-யாபன்” (அல்லது “சாபூன்”) பற்றியும் கேள்விப்பட்டனர்.

17ஆம் நூற்றாண்டில், உதுமானிய கிலாபத்தில் வாழ்ந்த வரலாற்று ஆசிரியர் ஜப்பானைப் பற்றி விவரித்துள்ளார். ஜப்பானிய மக்கள் (அல்லது “காபொன்யா” மக்கள்)  “குளிர்ந்த நீரில் நீராடுவதை விரும்பக் கூடியவர்களாகவும், உயர்ந்த ஒழுக்கங்களைக் கொண்டிருக்கும் நபர்களாகவும் இருப்பார்கள் என விவரிக்கிறார்.

ஜப்பானியர்களுக்கு முஸ்லிம்களை பற்றிய அடிப்படை கருத்துக்கள் இருந்தன. பல நூற்றாண்டுகளாக முஸ்லிம் வர்த்தகர்கள் அல்லது தூதர்களை எதிர்க் கொண்டிருக்கலாம்.  இந்த காலப்பகுதியில் ஜப்பானில் குடியேறும் தனிமனிதர்களின் சாத்தியத்தை நிராகரிக்க முடியாது. இருப்பினும், 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில், இரண்டு விதமான போக்குகள் திடீரென முஸ்லிம் மற்றும் ஜப்பானியர்களின் மத்தியில் ஆர்வத்தை ஏற்படுத்தியது: அவை 1) முஸ்லிம் உலகில் ஐரோப்பிய ஏகாதிபத்தியம், மற்றும் 2) ஜப்பான் திடீரென்று வெளிப்படையான ஒரு நவீன சுதந்திர நாடாக, கொள்ளையடிக்கும் ஐரோப்பிய சக்திகளுக்கு எதிராக அது செயல்பட்டது.

உதுமானிய கிலாபத்தின் கலீபா அப்துல்ஹமித்II இன் வெளியுறவு விவகாரங்களில் இன்னும் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள ஒரே இஸ்லாமிய ஆட்சியானது, 1889 ஆம் ஆண்டில் தனது ஏகாதிபத்திய போர்க்கப்பலான எர்ட்குருலை, 609 உதுமானிய மாலுமிகள் மற்றும் பரிசுப் பொருட்களுடன் ஜப்பானுக்கு அனுப்பியது, மீஜியின் பேரரசர் (1867-1912) அதன் சகோதரர் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் இஸ்தான்புல்லிற்கு விஜயம் செய்திருந்தார்.

எர்ட்குருல்  ஜப்பானுக்கு அனுப்பினார், அங்கு அதன் குழுவினர் பெரும் விருந்தோம்பல் செயப்பட்டு வரவேற்கப்பட்டனர்.  1890 ஆம் ஆண்டில் திரும்பி பயணத்துக் கொண்டிருந்தபோது, ​​தெற்கு ஜப்பானில் சூறாவளியினால் கப்பல் பாதிக்கப்பட்டது, அதில் பலியானவர்களின் மொத்த எண்ணிக்கை 69 ஆகும். துன்பகரமான முடிவுக்கு வந்தாலும், நல்லெண்ண நோக்கம் கொண்ட உதுமானிய கிலாபத்தின் பேரரசு மற்றும் “கிழக்கின் எழுச்சி நட்சத்திரம்” ஜப்பான் ஆகியவற்றுக்கு இடையே ஒரு நேர்மறையான உறவை ஏற்படுத்தியது.

இரண்டு வருடங்கள் கழித்து, 1892 இல், யமடா டொராஜிரோ இஸ்தான்புல்லிற்கு வந்தார். அவர் நன்கு பயின்ற இளைஞர், அவர் கொல்லப்பட்ட உதுமானிய கிலாபத்தின் கீழுள்ள மாலுமிகள் குடும்பங்களுக்கு பணம் சேகரிக்க ஜப்பானின் பெரிய நகரங்களில் நிதி திரட்டும் பிரச்சாரத்தை ஏற்பாடு செய்திருந்தார். ஜப்பானிய அரசாங்கம் யமாடாவை தனிப்பட்ட முறையில் இஸ்தான்புல்லுக்கு (இன்று கிட்டத்தட்ட $ 100 மில்லியன் டாலர்) அளவிற்கு எடுத்து சென்று உதவுமாறு கேட்டுக்கொண்டது.

யமடா வழியில் எகிப்தைச் சந்தித்தார். இஸ்தான்புல்லில் தனது பணியை முடித்துவிட்டு அடுத்த 20 ஆண்டுகளுக்கு அங்கு குடியேற முடிவு செய்தார். ஜப்பானிய- உதுமானிய கிலாபத்தின் அரசியல் மற்றும் கலாச்சார உறவுகளை வளர்ப்பதற்கு அவர் தன்னால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்து கொண்டார்.

இதற்கிடையில், ஜப்பனீஸ் தங்களை சில முயற்சிகள் எடுத்து வருகிறது. 1451 ஆம் ஆண்டில், சீனாவின் மிங் வம்சத்திற்கு ஒரு ஜப்பானிய தூதர் ஹுய் (சீன சீன) முஸ்லிம் பிரதிநிதிகளை சந்தித்தார், அவர் அவருக்கு 20 குதிரைகளை பரிசாக வழங்கினார். எனினும், ஜப்பானிய-முஸ்லீம் உறவுகளின் வளர்ச்சி மிகவும் மெதுவாக இருந்தது.

1715 ஆம் ஆண்டில், டோக்கியுவா அறிஞர் அரை ஹக்கசீகி ஒரு இஸ்லாமிய புத்தகத்தை வெளியிட்டார்; பல படைப்புக்கள் ஒரு முஸ்லிம் பெரும்பான்மை உலகத்தை விரிவாக விவரிக்கின்றன. 1870 களின் பிற்பகுதியில் நபி (ஸல்) அவர்களின் வாழ்க்கையில் ஒரு புத்தகம் ஜப்பானிய மொழியில் மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது.

இது 1920-ல், மத்திய ஆசியாவிலிருந்து ஜப்பானில் 600 முஸ்லிம் குடியேறியவர்கள் திடீரென வந்த பின்னர் WWI- ல் ஜப்பானியர்களுக்கு குர்ஆனின் முதல் மொழிபெயர்ப்பு புத்தமத அறிஞர் சாகமோடோ வெளியிடப்பட்டது. ஜப்பானின் முதல் மசூதி, 1905 ல் ரஷ்ய கைதிகளால் ஜப்பானிய சிறைச்சாலையில் கட்டப்பட்டது. மற்றொரு மசூதி 1914 இல் கட்டப்பட்டது (1935 இல் மீண்டும் கட்டப்பட்டது) கோபிவில் இந்திய மற்றும் அரபு வணிகர்களால். 1938-ல் டோக்கியோவில் ஒரு பள்ளிவாசல் திறக்கப்பட்டது, மேலும் ஒரு இஸ்லாமியப் பள்ளி, அச்சிடும் அலுவலகம், பத்திரிகை ஆகியவற்றைக் கொண்டது. எகிப்து, சவூதி அரேபியா மற்றும் யேமன் ஆகியோரின் பிரமுகர்கள் பெரும் வரவேற்பைப் பெற்றனர். இதற்கிடையில், குர்ஆனின் புதிய மொழிபெயர்ப்பு ஜப்பானியர்களுக்கு அடுத்த பத்தாண்டுகளில் தொடர்ந்தது, மேலும் 1935 மற்றும் 1943 க்கு இடையில் ஜப்பானில் 100 புத்தகங்கள் மற்றும் பத்திரிகைகள் வெளியிடப்பட்டன.

இன்று, ஜப்பானில் உள்ள முஸ்லிம் சிறுபான்மையினர் பல சவால்களை எதிர்கொள்கின்றனர். எனினும், இது எதிர்பார்க்கப்பட்ட ஓன்று. – இஸ்லாம் ஒப்பீட்டளவில் தாமதமாக “உலகின் இறுதி பகுதிக்கு(ஜப்பானுக்கு) வந்துவிட்டது”, சமூகம் சுறுசுறுப்பாக உள்ளது, வளர்ந்து வருகிறது, மற்றும் பெருகிய முறையில் உலகம் முழுவதும் முஸ்லீம்கள் தொடர்பு உள்ளன. உலகின் பல பகுதிகளுக்கு, இஸ்லாம் வருகை தொலைதூர வரலாறு ஆகும்; ஜப்பனீஸ், இது உருவாக்கத்தில் பங்கேடுகிறது.

Comments are closed.