சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்திப்பார்வை 06.07.2018

 

1.ஐரோப்பாவின் கால்பந்து பெருமையும் இஸ்லாமிய எதிர்ப்பும்.

2.முன்னாள் பாகிஸ்தானிய பிரதமர் நாவாஸ் ஷெரீஃப் ஊழல் குற்றதிற்காக சிறை சென்றுள்ளார்.

3.சிவப்பு நாடுகள் சீனாவுடனான வர்த்தகத்தில் மிக அதிகமான இழப்பை சந்திக்கும் : சிட்டி குழுமம்.

 

1.ஐரோப்பாவின் கால்பந்தாட்டப் பெருமையும் இஸ்லாமிய எதிர்ப்பும்.

அடுத்த ஆறு மாதங்களுக்குள் ஆஸ்திரியா ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் கதாநாயகனாக உருவாகும் என எதிர்ப்பார்க்கப்படுகிறது. ஐரோப்பியாவின் பெருமையாகவும்  மற்றும் அதன் மீது வைத்துள்ள அதீத எண்ணத்தின் வெளிப்பாடகவும்  அதன் அறிகுறிகள் தெரிகின்றன. ஐரோப்பாவின் தலைவர்கள் – சில விதிவிலக்கான விதிவிலக்குகளுடன் – ஒரு அசாதாரண நடுவில் இருப்பது போல் தெரிகிறது. குடியேற்ற எதிர்ப்பு வேற்றுமை அவர்கள் உலகின் மிகவும் மகிழ்ச்சியற்ற மக்களில் சிலவற்றின் நுழைவாயிலில் பற்றவைக்க விரும்புகிறார்கள். சில விதிவிலக்கான ஐரோப்பாவின் தலைவர்கள் – உலகின் மிகவும் மகிழ்ச்சியற்ற மக்களின் நுழைவைக் கட்டுப்படுத்த முயலும் அசாதாரண சூழலில் குடியேறுபவர்களின் வேற்றுமைக்கு மத்தியில் வாழ்ந்து வருவதாக கருதுகிறார்கள். பெருமைக்குரிய ஆஸ்திரிய பிரதம மந்திரி செபாஸ்டியன் குர்ஸ், ஐரோப்பிய கால்பந்தில் பன்முகத்தன்மையை கொண்டாடுவதற்கு மாறாக வெறித்தனமான அயல்நாட்டு விரோத எதிர்ப்பபை காட்டி வருகிறார்.

நடப்பு உலகக் கோப்பை போட்டியில் பெரும்பாலான ஐரோப்பிய கால்பந்து அணிகள் பல பண்பாடுகள்,பல வண்ணங்கள் மற்றும் பல இனங்களும் உள்ளன. ஐரோப்பாவின் தலைவர்கள் பலர், தங்கள் பிரதேசத்தை வெள்ளை மற்றும் கிறிஸ்தவ பகுதியாக வைத்திருக்க விரும்புவதில் எந்த இரகசியமும் இல்லை. ஆனால் ஐரோப்பாவின் மிகவும் உற்சாகமான கால்பந்து வீரர்கள் நிறங்கள், மதங்கள் மற்றும் இனங்களின் கவர்ச்சியான கலவையாகவே உள்ளனர். பலர் குடியேறிய சமூகங்களிலிருந்து வருகிறார்கள். பல முஸ்லிம்களும்,மற்றவர்கள் கருப்பு அல்லது அரபு வம்சாவழியினரும் இதில் அடக்கம். பெல்ஜிய ரெட் டெவில் அணிக்கான பயிற்சியாளர்களான ஸ்பெயினின் ராபர்டோ மார்டினெஸ் போன்ற தேசிய கால்பந்து மேலாளர்கள் தங்கள் அணிக்கு தகுதியை மட்டுமே அடிப்படையாகக் கொண்டனர், மாறாக  தன் இனம் சார்ந்தவர்களை பார்க்கவில்லை. அதே வேளையில் மறுபுறத்தில், ஐரோப்பிய ஒன்றிய தலைவர்கள் முஸ்லீம்-விரோத போக்கு உள்ளவர்களாக தேர்ந்தெடுத்தனர்.

இந்த ஆண்டு மே மாதம், ஹங்கேரிய பிரதம மந்திரி விக்டர் ஆர்பன் ஒரு புதிய அரசாங்கத்தை உருவாக்க வாக்கெடுப்பை வென்றதன் பின்னர் “புதிய அரசாங்கத்தின் முக்கிய பணி ஹங்கேரியின் பாதுகாப்பு மற்றும் கிறிஸ்தவ கலாச்சாரம் பாதுகாக்கப்படுவதாகும்” என்று கூறினார். இத்தாலியின் மதிப்புகளுக்கு இஸ்லாம் “இணக்கமற்றது” என்று இத்தாலிய உள்துறை மந்திரி மத்தேயு சால்வினி எச்சரித்துள்ளார். ஜெர்மனியில் “இஸ்லாம் நம்மோடு இணைவது இல்லை” என்று நம்பும் ஜெர்மன் வெளியுறவு மந்திரி ஹோர்ஸ்ட் செஹோஃபர் மீண்டும் இதே கருத்தை வலியுறுத்தினார்.

ஆஸ்திரிய பிரதம மந்திரி செபாஸ்டியன் குர்ஸ் ஜெர்மனி மற்றும் இத்தாலி ஆகிய நாடுகளில் இஸ்லாமியர்களின் குடியேற்றத்திற்கு எதிரான மனநிலையின் பக்கத்தில் சேர்கிறார். செக் குடியரசு, ஸ்லோவாக்கியா, ஹங்கேரி மற்றும் போலந்து ஆகியவற்றில் இருந்த அவரது “விஸ்பெக்ராட் 4” கூட்டாளிகளும் “குடியேற்றம் குறித்து அது மிகக்கடுமையான இருக்க வேண்டும் என்று மேலும் இதற்கு வழு சேர்க்கிறார்கள். அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப்பைப் போலவே, ஐரோப்பாவின் பெரும் வாக்கு வென்றவர்களும் மக்கள்தொகையில் அதிகமானவர்களும், வெளிநாட்டினர் மற்றும் குறிப்பாக இஸ்லாமிய விரோத செயல்களில் ஈடுபடுபவர்களும் கடுமையாக இருப்பதாகக் கண்டறிந்துள்ளனர், ஐரோப்பா எப்போதும் தேர்தலை எதிர்நோக்கியே இருக்கிறது. இன்னும் ஐரோப்பாவிற்கு வரும் அகதிகளின் எண்ணிக்கை குறைந்துவிட்டது.

மொத்தத்தில் ஒட்டுமொத்தமாக வாக்களித்தவர்களில் ஐரோப்பாவின் ஜனரஞ்சகமானவர்கள் 15 சதவிகிதத்தைப் பாதுகாப்பதில் வெற்றி பெற்றனர். ஆனால் ஜனரஞ்சகமானவர்கள் அல்லது முரண்பட்டவர்கள் என்று அழைக்கப்படுவதை விரும்பும் அவர்கள் பல மத்திய மற்றும் கிழக்கு ஐரோப்பிய நாடுகளில் அதிகாரத்தில் உள்ளனர், ஹங்கேரியின் ஆர்பன் “நேர்மையற்ற ஜனநாயக” கூட்டணியை அமைப்பதைக் கற்பனை செய்யும்படி தூண்டியது.

(ஆதாரம் : தி டான்)

ஐரோப்பாவின் மக்களின்  நரம்புகளில் ஆழமாக இஸ்லாம் இயங்குகிறது என்பதுதான் உண்மை. முஸ்லீம்களிலுள்ள கால்பந்து நட்சத்திரங்கள் தேசிய அணியின் வெற்றிக்கு எவ்வளவு பங்களிப்பு செய்தாலும், இஸ்லாமியர்கள் எப்போதும் வெளிநாட்டவர்களாக கருதப்படுவார்கள்.

 

 2.முன்னாள் பாகிஸ்தானிய பிரதமர் நவாஸ் ஷெரீஃப் ஊழல் குற்றதிற்காக  சிறை சென்றுள்ளார்.

முன்னாள் பிரதமர் நவாஸ் ஷெரீஃப் வெள்ளிக்கிழமை ஊழல் குற்றதிற்காக  சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார். இந்தத் தீர்ப்பானது நாட்டில் நடைபெற உள்ள தேர்தலுக்கான பிரச்சாரத்தை மேலும் முடக்கிவிடலாம். தண்டனைக்குரிய 10 ஆண்டு சிறை மற்றும் 8 மில்லியன் பவுண்டுகள் அபராதம் அல்லது 10.6 மில்லியன் டாலர் அபராதம் விதிக்கப்பட்டு, ஒரு வருடத்திற்குப் பிறகு பாகிஸ்தான் உச்சநீதிமன்றம் ஷெரிஃப்பை பதவியில் இருந்து நீக்கியது. நீதிமன்றம் அவருடைய பதவி இன்னும் 5 மாதங்கள் இருக்கும் நிலையில் அவர் பதவியில் இருக்க நீதிமன்றம் தடைசெய்தது.

லண்டனில் உள்ள ஷெரிஃப் குடும்பத்தின் சொந்தமான விலையுயர்ந்த மற்றும் வெளிப்படையான சொத்துக்களை வெளிப்படுத்திய பனாமா ஆவணங்களை ஆதாரமாக வைத்து வழக்கு தொடரப்பட்டது. பாகிஸ்தான் பிரதம மந்திரியாக மூன்று முறை இருந்த ஷெரீஃப், இன்னும் தன்னுடைய பதவிக் காலத்தை முடிக்கவில்லை.

நவீன பாகிஸ்தானிய அரசியலில் தற்போது மிக உயர்ந்தவராக உள்ளார். இவர் தற்போது நாட்டின் மிக முக்கிய இரண்டு பிரச்சினையில் ஒரு முன்மாதிரியாக விளங்குகிறார்: இராணுவ கையாளுதலில் பொதுமக்களின் உறுதியான பாதுகாவலராகவும், பொதுமக்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பாகிஸ்தானிய மிக உயரிய அதிகாரத்தின் சின்னமாகவும் விளங்குகிறார். 2016 ம் ஆண்டு ஆரம்பத்தில் இருந்து ஷெரீஃபின் சட்டப்பூர்வ பிரச்சனை ஆரம்பமானது, இராணுவத்தின் அழுத்தத்தின் காரணமாக முதல் முறை ராஜினாமா செய்யப்பட்டு இரண்டாவதாக இராணுவ ஆட்சிக்கவிழ்ப்பு மூலம் அவர் தனது ஆட்சியை இழந்திருந்தார்.

ஷெரீஃப் மகள் மரியம் நவாஸ் ஷெரீஃப் மற்றும் அவரது கணவர் முஹம்மது சஃப்தர் ஆகியோரும் தண்டிக்கப்பட்டனர். திருமதி. ஷெரீஃப் சிறையில் ஏழு ஆண்டுகள் சிறைத் தண்டனையும், 2 மில்லியன் பவுண்டு அபராதமும் முஹம்மது சஃப்தர் ஒரு ஆண்டு சிறைத்தண்டனையும் விதிக்கப்பட்டுள்ளார். லண்டனில் உள்ள ஹைட் பார்க் அருகே ஒரு ஆடம்பர கட்டிடமான அவென்ஃபீல்ட் ஹவுஸில் ஷெரிஃப் குடும்பத்தின் நான்கு குடியிருப்புகள் கைப்பற்றப்பட நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.

ஜூலை 25 தேர்தல்களில் போட்டியிடுவதிலிருந்து மேரி ஷெரிஃப்பை நியமிப்பது என்பது தேசிய மற்றும் கட்சி அரசியலில் மகளை முன்னிலைப் படுத்தும் ஷெரீஃபின் ஒரு திட்டமாகும். ஆனால் அதற்கு இந்த தீர்ப்பு மிகப் பெரிய அடியாகும். ஷெரீஃபின் குரல் சமீப மாதங்களில் சாமானியனின் ஆட்சிக்கான சக்தி வாய்ந்த குரலாகவும், அரசியலில் இராணுவத்தின் குறுக்கீட்டிற்கு எதிராகவும் வெளிப்பட்டுள்ளது. ஷெரீஃபின் மருமகனான திரு சஃப்தர், தீர்ப்பு அறிவிக்கப்பட்டபோது நீதிமன்றத்தில் இல்லை. அவர் நாட்டின் வடமேற்குக் கைபர்-பாக்னுன்வா மாகாணத்தில் தனது சொந்த ஊரான மன்சேராவில் பிரச்சாரம் செய்து வருகிறார், பின்னர் வெள்ளிக்கிழமை ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தை நடத்துவார் என எதிர்பார்க்கப்பட்டது. ஷெரீஃப் மற்றும் அவரது மகள், அவர்கள் சிறைக்கு செல்ல பயப்படுவதில்லை என்று கூறினார் ஆனால் அவர்கள் தேர்தலுக்கு முன்னர் பாகிஸ்தானுக்குத் திரும்பி வருவார்களா என்பது தெரியவரும். ஷெரிஃப் குடும்பம் அறிவிக்கப்படாத சிறையில்தான் உள்ளது என்று அரசியல் எதிரிகள் ஏற்கனவே கூறியுள்ளனர்.

ஆதாரம்: நியூயார்க் டைம்ஸ்

மிக தாமதமாக இருந்தாலும், நீதி இன்னும் உறுதி செய்யப்படவில்லை. நவாஸ் ஷெரீஃப் மற்றும் அவரது குடும்பத்தினர் இராணுவத்தின் உத்தரவின் பேரில் சாதாரண அபராதம் மற்றும் தண்டனையை பெற்றுள்ளனர். பிரதான மாகாணங்களில் உள்ள வாக்குகளை வென்றதில் இருந்து பி.எம்.எல்-என் ஐ இராணுவம் தடுப்பதற்கு இப்போது  வழிவகை செய்யப்பட்டுள்ளது. பாகிஸ்தானில் உயிர்ப்புடன் இருக்க சிவில் மற்றும் இராணுவத் தலைமைகள் இரண்டாகப்பிரிக்கப்பட வேண்டும் என்பதே பாகிஸ்தானுக்குத் தற்போதைய தேவை.

 

3.சிவப்பு நாடுகள் சீனாவுடனான வர்த்தகத்தில் மிக அதிகமான இழப்பை சந்திக்கும் : சிட்டி குழுமம்.

சிட்டிகுரூப் ஆராய்ச்சி படி, 2016 தேர்தலில் ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் வெற்றி பெற்ற பிறகு, அமெரிக்கா மற்றும் சீனா இடையே ஒரு வர்த்தக யுத்தத்தில் மிக அதிகமான இழப்பை சந்திக்கும் என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. இழக்க நாடுகள் அமெரிக்க $ 34 பில்லியன் மதிப்புள்ள சீன இறக்குமதிகள், நீர் கொதிகலன்கள், விமானம்,டயர்கள் மற்றும் எக்ஸ்-ரே இயந்திரக் கூறுகள் உட்பட, பலப் பொருட்களுக்கு அமெரிக்க அதிகாரப்பூர்வமாக கட்டண நடைமுறைகளை நடைமுறைப்படுத்தியது. மற்ற பொருள்களுக்கிடையில், அமெரிக்காவின் பன்றி மற்றும் சோயாபீன்ஸ் ஆகியவற்றின் மீதான சீனாவின் சொந்த தனித்தனி கட்டணங்களுடன் சீனா இதற்கு பதிலளித்தது. இந்த கட்டண நடைமுறைகளால் ஏற்படும் வணிகப் போர் பெரும்பாலும், “வேலைகள் மற்றும் உள்ளூர் உற்பத்தி கணிசமாக பாதிக்கப்படும்,” இவை  ஹிலாரி கிளின்டனால் வென்ற மாநிலங்களுடன் தொடர்புடையது. மேலும் 2016 ஆம் ஆண்டில் டிரம்ப்பை ஆதரிப்பதற்காக “மிகப்பெருமளவில்” வாக்களித்த மாநிலங்களை தாக்கும். என டேனி பீட்டர்சன், வட அமெரிக்க பொருளாதார நிபுணர், வியாழன் அன்று கூறினார்.

சிவப்பு மாநிலங்கள் என அழைக்கப்படுபவை வெளிநாட்டு வர்த்தகத்துடன் தொடர்புடைய 3.9 மில்லியன் வேலைகள் மற்றும் நீல மாநிலங்களில் 2.5 மில்லியனுக்கும் அதிகமாக இருப்பதாக டேனி பீட்டர்சன் சுட்டிக்காட்டினார். “சிவப்பு மாநிலங்களில் 80 சதவிகிதம் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 10 சதவிகிதம் அல்லது அதற்கும் அதிகமாக உற்பத்தி செய்கிறது.

அமெரிக்க மற்றும் சீன பொருட்களின் மீதான கட்டணங்கள் இரு நாடுகளிலும் பல மாதங்களுக்கு பின்னர் வந்துள்ளன. மார்ச் மாதத்தில் டிரம்ப் யு.எஸ்.இ.க்குள் அனைத்து எஃகு மற்றும் அலுமினிய இறக்குமதிகள் மீதான வரிகளை அறிவித்தார், இதில் சீனா – மற்ற முக்கிய வர்த்தக கூட்டாளிகளுடன் – பழிவாங்குவதாக அச்சுறுத்தியது. “அமெரிக்க வெளிநாட்டு வர்த்தக நடவடிக்கைகளின் பின்னடைவு, உலகளாவிய வர்த்தகத்தில் பாதிப்புகளை உண்டாக்குகின்றன,” என்று பீட்டர்சன் தெரிவித்தார். “இறக்குமதி செய்யப்பட்ட பொருட்களின் மீதான அமெரிக்கத் தீர்வுகள், உள்நாட்டு நிறுவனங்கள் மற்றும் அமெரிக்க ஏற்றுமதியாளர்களுக்கு நன்மையளிக்கும் வர்த்தகத்தை மறுசீரமைப்பதை ஊக்குவிக்க வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன.

டிரம்ப் நிர்வாகம் ஏற்கனவே  மூடிய சந்தைகளைத் திறந்து வெளிநாடுகளில் பரஸ்பர வர்த்தகத்தை நிறுவுவதன் மூலம், உலக வர்த்தக அமைப்பிற்கான பதிலடித் தீர்வுகள் மற்றும் புகார்களைப் பெற்றுள்ளது. “அமெரிக்க டாலர் மதிப்பு மற்றும் பரஸ்பரத் தீர்வுகள் பெயரளவில் உள்ளன, ஆனால் வர்த்தகதிர்க்கான கட்டண நடைமுறை ஒரு வர்த்தக யுத்தமாக அதிகரிக்கக்கூடும், என அவர் கூறியுள்ளார். இதனால் உலகளாவியத்தை குறைத்து, அதையொட்டி அமெரிக்க வணிகம்,” என்று அவர் கூறினார். நவம்பர் மாதம் அமெரிக்க தேர்தல்களுக்கு முன்னதாக வர்த்தக அழுத்தங்களும் அதிகரித்துள்ளன, ஜனநாயகக் கட்சியினர் ஹவுஸில் இடங்களைப் பெறவும், பெரும்பான்மை பெரும்பான்மை பெறவும் இது போன்ற உக்திகள் மேறகொள்ளப்படுகின்றன.

உலக வல்லரசுகள் உலகின் பல்வேறு பகுதிகளில் மேலாதிக்கம் செலுத்துவதற்காக அமெரிக்காவை சவால் விடுவதைப் பார்க்கையில், இந்த வர்த்தக யுத்தமானது அமெரிக்காவின் சரிவின் ஒரு அறிகுறியாகும். டிரம்ப் நிர்வாகம் அமெரிக்க நலன்களை இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பின்னர் தோல்வியுற்ற தாராளவாத ஒழுங்கில் இருந்து மீட்க முயற்சிக்கிறது.

 

 

Comments are closed.