சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்திப்பார்வை 18.07.2018

தலைப்புச்செய்திகள்

1. எகிப்தின் இறையாண்மைக்கான நிதி திரட்டல்.
2. துருக்கியுடன் பேச்சுவார்த்தைகளில் அமெரிக்கா தேசியவாத பாதுகாப்பு அமைப்பு.
3. பஸ்ராவில் எதிர்ப்புக்கள் வலுக்கின்றன.

எகிப்தின் இறையாண்மைக்கான நிதி திரட்டல்.
எகிப்து பாராளுமன்ற வாக்கெடுப்பில் அதன் இறையாண்மைக்காக செல்வத்தை நிவர்த்தி செய்வதற்கு முனைந்துள்ளது, அது இறுதியில் $ 100 பில்லியன் மதிப்புள்ள மூலதனத்தை கொண்டிருக்கும். நீண்ட கால சர்வாதிகாரியான அப்துல்-பத்தா அல்-சிசியின் சமீபத்திய நடவடிக்கையால் நாட்டில் பணவீக்கம் அதிகரித்து எகிப்து தற்போது பிரச்சினையில் சிக்கியுள்ளது. சமீபத்திய வெளிநாட்டு முதலீட்டில் ஏற்பட்ட வீழ்ச்சியால், குறிப்பாக IMF ஆல் வழங்கப்பட்ட கடுமையான நெருக்கடிக்கு பின்னர், நாட்டில் எல்லாவற்றையும் விட கடனை திருப்பி செலுத்த முன்னுரிமை அளிக்க வேண்டும் என்று விரும்புகிறது.

 

துருக்கியுடன் பேச்சுவார்த்தைகளில் அமெரிக்கா தேசியவாத பாதுகாப்பு அமைப்பு.
ரஷ்ய தயாரித்த S-400 அமைப்பை வாங்குவதை தவிர்ப்பதற்காக தேசிய பாதுகாப்பு முறைக்காக, ரேடியன் கோ பேட்ரியட் ஏவுகணையை விற்பனை செய்வதில் அமெரிக்க அரசுத்துறை நேட்டோ கூட்டாளியான துருக்கி உடன் இணைந்து செயல்படுகிறது. ஒருங்கிணைந்த பாதுகாப்பு முறையைத் தேடும் போது, துல்லியமாக, தேசபக்தியுடைய அமைப்பை முதலில் விரும்பிய துருக்கி, பாதுகாப்பு அம்சத்தில் ஏற்கெனவே ஒப்புக் கொள்ள முன்வந்ததைவிட அதிக தொழில்நுட்ப மாற்றங்களை விரும்பியதாக துருக்கி கூறியுள்ளது. இதன் விளைவாக துருக்கி தொழில்நுட்பத்தை ஆரம்பத்தில் சீனாவிற்கு மாற்றுவதற்கு தயாராக இருந்தாது, ஆனால் நேட்டோ நட்பு நாடுகள் துருக்கிக்குள்ளே சீனாவிற்கு வழங்குவதற்கு துருக்கிக்கு அச்சுறுத்தலாக இருந்தன. துருக்கியிடம் ரஷ்யாவின் முன்னேறிய S-400 அமைப்பிற்காக ரஷ்யாவிடம் திரும்பியது. நேட்டோ நாட்டில் அங்கம் வகிக்கும் எந்தவொரு நாட்டிற்கும் இடையேயான மிகப்பெரிய இராணுவம் துருக்கிக்கு இருப்பது நேட்டோ உறுப்பினர்களிடையே அடிப்படை சார்பாக உள்ளது. துருக்கியும் அமெரிக்காவும் இந்த சந்தர்ப்பத்தில் ஒரு உடன்பாட்டை ஏற்றுக் கொள்ள முயற்சிகள் மேற்கொள்கிறது.

 

பஸ்ராவில் எதிர்ப்புக்கள் வலுக்கின்றன.
ஈராக்கின் எண்ணெய் வளம் நிறைந்த பஸ்ரா மாநிலத்தில் இந்த வாரம் கண்டன ஆர்ப்பாட்டங்கள் வெடித்துள்ளன. ஆர்ப்பாட்டங்கள் இப்பொழுது தெற்கு ஈராக் மற்றும் அதற்கு அப்பாலும் பரந்து சென்று, நஜாப், கர்பலா மற்றும் பாக்தாத் ஆகிய பகுதிகளை அடைந்துள்ளது. பணம் செலுத்த தவறியதால், ஈரான் நகரத்திற்கு மின்சாரம் நிறுத்தப்பட்டது. ஆனால் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் வேலைகள் இல்லாமை மற்றும் மோசமான பொதுச்சேவைகள் மீது கோபம் கொண்டுள்ளனர். ஈராக்கின் எண்ணெய் இருப்புக்களில் 80% மற்றும் எண்ணெய் ஏற்றுமதியில் நாள் ஒன்றுக்கு 3.2 மில்லியன் பீப்பாய்கள் பஸ்ராவில் உள்ளது. ஈராக்கின் நான்கு காவல்துறையினர் எதிர்ப்பாளர்களால் கொல்லப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது, ஈராக்கிய பாதுகாப்புப் படைகள் அதிக எச்சரிக்கையுடன் வைக்கப்பட்டுள்ளன. உள்ளூர் அரசாங்க அலுவலகங்கள் மற்றும் தாவா கட்சி அலுவலகங்கள் தாக்கப்பட்டன, விமான நிலைய சேவைகள் முடக்கப்பட்டன, தற்காலிகமாக நடவடிக்கைகளை நிறுத்திவைக்க பல விமானநிலையங்கள் கட்டாயப்படுத்தப்பட்டன. வெள்ளியன்று பிரதமர் ஹைடர் அல்-அபடி பிரஸ்ஸல்ஸில் இருந்து பஸ்ராவுக்கு பறந்தார், அங்கு அவர் நேட்டோ உச்சி மாநாட்டில் கலந்து கொண்டார், பிராந்திய தலைவர்களுடன் பேச்சுவார்த்தைகளை முன்னெடுத்தார்.

Comments are closed.