சமீப பதிவுகள்

செய்திப்பார்வை 18.08.2018

தலைப்புச்செய்திகள்

1.எர்டோகன் தோல்வியுற்ற பொருளாதார கொள்கையின்  காரணமாக துருக்கிய லிரா பாதிக்கப்படக்கூடும்.

2.அசுத்ததிற்கெதிராக இம்ரான் கான் சாக்கடை மூலம் சுத்தம் செய்கிறார்.

3.மாவோவின் கலாச்சார புரட்சியிலிருந்து முஸ்லீம் “மறு-கல்வி”க்கு மிருகத்தனமான அடக்குமுறை.

விவரங்கள் :

1.எர்டோகன் தோல்வியுற்ற பொருளாதார கொள்கையின்  காரணமாக துருக்கிய லிரா பாதிக்கப்படக்கூடும்.

வால் ஸ்ட்ரீட் ஜேர்னல் செய்தியின் படி:

துருக்கிய லிராவின் வீழ்ச்சி திடீரென மளமளவென சரிந்தது. ஒரு தசாப்தமாக துருக்கியின் தலைவர் சீனாவைப் போல ஒரு சிறிய அளவிலான மாற்றத்தின் மூலம்  ஒரு மனிதனின் உறுதியான கட்டுப்பாட்டின்கீழ் உலக வர்க்க பொருளாதாரத்தை துருக்கிக்கு மாற்றத் தீர்மானித்தார்.

2009 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் உலகின் மிகப்பெரிய அழிவைத் தழுவிய ஒரு பொருளாதார வீழ்ச்சியிலிருந்து தனது தேசத்தை மீட்டெடுக்க ரஜப் தய்யிப்  எர்டோகன் ஆர்வமாக இருந்தார், அவர் துருக்கிய நிறுவனங்களுக்கு அந்நிய செலாவணி கடன்களை எளிதாக்க ஒரு ஆணையை பிறப்பித்து கையெழுத்திட்டார்.

புதிய விதிகளானது கட்டுப்பாடுகள் விதிக்கப்பட்டன, அவை வருவாய் இல்லாமல் $5 மில்லியனுக்கும் அதிகமான கடன்களைக் கையாண்ட நிறுவனங்களைத் தடைசெய்தன. “நீங்கள் கடன் பெற்றால், அதிகமாக பெறுகிறீர்கள்,” என்று துருக்கிய தலைநகரான அங்காராவிலுள்ள ஒரு அதிகாரி கூறினார்.

தொடர்ந்த ஆண்டுகளில் துருக்கிய நிறுவனங்கள் யூரோ மற்றும் டாலர் கடன்களைக் கடந்து, எர்டோகனின் விருப்பத்தை நிறைவேற்றி அவருடைய ஆளும் நீதி மற்றும் அபிவிருத்தி கட்சி அதிகாரத்தை தொடர்ந்து தேசிய மற்றும் உள்ளூர் தேர்தல்கள் மூலம் உதவியது. 2009 மந்தநிலையின் நினைவுகள், 1990 களின் நெருக்கடியைப் போலவே, துருக்கியையும் சர்வதேச உதவி பெற வழிவகுத்தது.

எர்டோகன், சீன ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங் மற்றும் அவருடைய கட்சியின் அணுகுமுறையை பிரதிபலிக்கின்ற வகையில், ஒரு சர்வாதிகார ஆட்சியில் அரசியல் அதிகாரத்தை ஒருங்கிணைத்து, பொருளாதாரத்தை அதிகரித்துக் கொள்ள பெரும் கடன்களை ஊக்குவித்தார்.

குறிப்பாக சீனாவின் கம்யூனிஸ்ட் கட்சிக்கு இருக்கக்கூடிய  கட்டுப்பாடு போலின்றி துருக்கியின் நிதி சிக்கல் உலக நிதியத்தின் சக்திகளுக்கு மிகவும் உதவக்கூடிய வகையில், அந்த அணுகுமுறையின் வரம்புகளைக் காட்டுகிறது. துருக்கிய விரிவாக்க பாதிப்புக்கள் மிகக் கடுமையானவை, சமீபத்திய வாரங்களில் ஜனாதிபதி டிரம்ப்பின் இரண்டு ட்வீட்ஸை மட்டுமே எடுத்துக் கொண்டால் – ஒன்று துருக்கிய அதிகாரிகளுக்கு எதிரான பொருளாதாரத் தடைகளை அறிவித்தது, மற்றொன்று சில சுங்கவரிகளை இரட்டிப்பாக்கியது.

முறையற்ற (முறைசாரா) நிதி நிறுவனங்களின் மீது உலக முதலீட்டாளர்களின்  இப்போது $ 330 பில்லியன் வாரக்கடன் இருக்கிறது. அமெரிக்க போதகரின் பிரச்சனையில் அமெரிக்காவிற்கு எதிராக நீடிக்கும் சர்ச்சைக்குரிய சிக்கலானது மேலும் நாணய சரிவை ஏற்படுத்தியுள்ளன, துருக்கிய லிரா திங்களன்று டாலருக்கு எதிராக எப்போதும் இல்லாத அளவிற்கு வீழ்ச்சியுற்றது.

லிரா அதன் இழப்புகளில் சிலவற்றைப் போக்கிவிட்ட போதிலும், இது ஆண்டின் தொடக்கத்திலிருந்து டாலருக்கு எதிராக அதன் மதிப்பில் மூன்றில் ஒரு பங்கை இழந்துள்ளது. வெள்ளியன்று, அமெரிக்க நிர்வாகம், பாஸ்டர், ஆண்ட்ரூ பிரன்சன் காவலில் வைக்கப்பட்டதற்கு எதிராக நாட்டிற்கு எதிரான புதிய அபராதங்கள் விதிக்கப்படும் என்ற அச்சுறுத்தலுக்கு பின்னர் டாலருக்கு எதிராக 4% க்கும் அதிகமான பங்கை இழந்தது. வெள்ளியன்று ஐரோப்பிய வர்த்தக வர்த்தகத்தில், ஒரு டாலர் 6.12 லிராவாக இருந்தது;  ஒரு மாதம் முன்பு, அதன் மதிப்பு 4.75 லிராவாக இருந்தது.

துருக்கிய ஜனாதிபதி எர்டோகன் இஸ்லாமிற்கு விசுவாசமாக இருப்பதாகக் காட்டிக்கொள்கிறார், ஆனால் குர்ஆனின் கடும் வட்டி வசூலிக்கும் கடன்களை பற்றிய வெளிப்படையான வசனங்களைப் புறக்கணிக்கிறார். அரசியல் நிலைப்பாட்டை உருவாக்க, எர்டோகன் ஒரு தவறான பொருளாதாரத்தை கட்டியெழுப்பினார், அதன் அடிப்படையில், வெளிநாட்டுக் கடன்களுக்கான அமெரிக்க நாணயத்தில் அதிக அளவில் அது வீழ்ச்சியுற்றது. ஆனால் அமெரிக்க டாலரின் தவிர்க்க முடியாத இறுக்கமானது, பெடரல் ரிசர்வ் அதன் அளவிடல் குறைபாடு திட்டங்களை அமுல்படுத்துவதோடு, வட்டி விகிதங்களை உயர்த்தும் வகையில் துருக்கியிடம் மட்டுமல்லாமல், பல வளர்ந்துவரும் சந்தை பொருளாதாரங்களையும், முஸ்லீம் உலகில் பாழ்படுத்துகிறது.

மூலதன பொருளாதாரம் ஒரே நேரத்தில், செயற்கை செழிப்புடன், குறிப்பாக முதலாளித்துவ பொருளாதாரம், ஏகாதிபத்திய மேற்குலகம், உலகின் மற்ற பகுதிகளில் தங்கள் கொள்கையை சுமத்தப்பட்ட நாடுகளை உருவாக்குகிறது. இஸ்லாம் உடனடியாகவும் விரிவான முறையில் செயல்படுத்தப்படுவதாலும், முஸ்லிம்கள் தங்கள் சரிவைத் திருப்புவதன் மூலம், உலகின் தலைவர்களாக தங்கள் முன்னாள் நிலைப்பாட்டைத் தக்கவைத்துக் கொள்வதற்கான பாதையில் தங்களை ஈடுபடுத்திக் கொள்ள முடியும்.

2.அசுத்ததிற்கெதிராக இம்ரான் கான் சாக்கடை மூலம் சுத்தம் செய்கிறார்.

பைனான்சியல் டைம்ஸ் செய்தியின்படி:

பாகிஸ்தானின் 22 வது பிரதம மந்திரியாக நம்பிக்கைக்குரிய வாக்குகளை பெற்ற பின்னர் ஊழல் எதிர்ப்பு பிரச்சாரத்திற்கான திட்டங்களை முன்னெடுக்க இம்ரான் கான் உறுதியளித்துள்ளார்.

பாகிஸ்தான் முஸ்லீம்லீக் (PML-N) தலைவர் நவாஸ் ஷெபாஸ் ஷெரீப், 96 வாக்குகளுக்கு எதிராக முன்னாள் கிரிக்கெட் கேப்டன் இம்ரான்கான் வெள்ளிக்கிழமை 176 உறுப்பினர்களின் ஆதரவை வென்றார்.

முன்னாள் ஜனாதிபதி ஆசிப் அலி ஜர்தாரி தலைமையிலான எதிர்க்கட்சியான பாகிஸ்தான் மக்கள் கட்சி மற்றும் வாக்கெடுப்பில் இருந்து ஒதுக்கப்பட்ட சில சிறிய பிராந்திய குழுக்கள் ஆகியவற்றின் மூலம் இந்த வெற்றி சாத்தியமானது.

திரு கான் பாகிஸ்தானின் தெஹ்ரிக்-இ-இன்சாஃப் (பி.டி.ஐ.) கட்சியானது, கடந்த மாதம் நடைபெற்ற பாராளுமன்ற தேர்தல்களில் அதிக எண்ணிக்கையிலான இடங்களை வென்றது, ஆனால் 342க்கு பெரும்பான்மையை அடையவில்லை.

ஒரு உரையில், திரு கான் தன் மீது சுமத்தப்படுள்ள பொறுப்பு “கடுமையான பொறுப்பு” மற்றும் “இந்த நாட்டை கொள்ளையடித்துள்ள மக்களுக்கு” எதிராக ஒரு புதிய முயற்சியை உறுதிப்படுத்தினார், அவருடைய அரசியல் எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக கடுமையான தாக்குதலைத் தொடர்ந்தார்.

இருப்பினும், இந்தத் தேர்தல்களின் உண்மை என்னவென்றால், அவர்கள் நாட்டின் வரலாற்றில் மிக மோசமாகக் கையாளப்பட்டிருக்கிறார்கள், பாகிஸ்தான் பிரதான கட்சிகளான பி.எம்.எல்- N, நவாஸ் ஷெரிப் மற்றும் ஆசிப் அலி ஜர்தாரி ஆகியோரின் அதிகாரத்தை, அதிகாரத்தில் இருந்து அகற்றுவதற்காக பாகிஸ்தான் இராணுவம் முயன்றது. இம்ரான் கான் தனது கட்சியை பெரும்பான்மை பெறவில்லை என்றாலும், அரசாங்கத்தை அமைப்பதை உறுதி செய்வதற்காக வாக்களிக்கும் நாளன்று கூட அவர்கள் மீது அழுத்தம் தொடர்ந்தது. ஊழல் எதிர்ப்பு இம்ரான் கான் நிரூபிக்கப்பட்ட வாக்கு வங்கிகளுடன் ஸ்தாபிக்கப்பட்ட அரசியல்வாதிகள் மற்றும் ‘தேர்ந்தெடுக்கப் பட்டவர்களுடன்’ வாக்கிற்காக தன்னைச் சூழ்ந்து கொண்டார்.

உலகின் மிக ஊழல் நிறைந்த ஆட்சிகள் முஸ்லீம் உலகில் காணப்பட்டவை அல்ல, ஆனால் மாறாக முதலாளித்துவ மேற்கு நாடுகளில் உள்ளவையே ஆகும். பிரச்சார மற்றும் பெருநிறுவன லாபியைப் போன்ற நடைமுறைகள் நீண்ட காலமாக ஒரு ‘புள்ளி ஒரு சதவீத’ முதலாளித்துவ சேவைகளில் சட்டபூர்வமான நடைமுறைகளை ஏற்றுக்கொண்டன. முஸ்லிம்கள் ஊழலை விட்டு வெளியேற வேண்டும் என்றால் முதலாளித்துவ அமைப்புமுறையை நிராகரிக்க வேண்டும் வெறுமனே மற்றொரு ஊழல் அரசியல்வாதிகள் ஒருவரையொருவர் மாற்றிக்கொள்வதால் எந்த பயனும் இல்லை.

3.மாவோவின் கலாச்சார புரட்சியிலிருந்து முஸ்லீம் “மறு-கல்வி”க்கு மிருகத்தனமான அடக்குமுறை.

வாஷிங்டன் போஸ்ட் செய்தியின் படி:

ஐக்கிய நாடுகளின் மனித உரிமைகள் வல்லுனர்களில் ஜெனீவாவை தளமாகக் கொண்ட குழு ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டது. இதில் 2 மில்லியன் மக்கள் வதை முகாம்கள் பலவற்றில் தள்ளப்பட்டிருக்கலாம் என்று கூறினர்.

ஜின்ஜியாங், குழு, “முஸ்லிம் சிறுபான்மையினரை” “சீனர்களிடமிருந்து” பாதுகாக்க முயல்கிறது, என வாதிட்டது. அங்கு “ஒரு மிகப்பெரிய வதை முகாம், இரகசியமாக மறைக்கப்பட்டு, எந்தவொரு உரிமையும் இல்லாமல் ஆக்கிவிட்டது.” என்று கூறியுள்ளது. இவை முக்கியமாக உய்குர் இனமக்கள், இப்பகுதிக்கு சொந்தமான துருக்கிய முஸ்லீம் சிறுபான்மை, கசாக்ஸ், கிர்கிஸ் மற்றும் பிற இனத்தினர்.

ஜின்ஜியாங்கில் முஸ்லீம் பயங்கரவாதிகள் மற்றும் கிளர்ச்சியைத் துண்டுபவர்கள் என சந்தித்த நபர்களை “நாட்டின் எதிரிகள்” என பெய்ஜிங் கருதுகிறது. “முகாம்களுக்கு உள்ளே, தடுப்பு முகாம்களில் குண்டுவீச்சுக்கள் குவிந்து, கோஷங்களை ஓதிவிட்டு, பாடங்களை பாடுவதற்கு நிர்ப்பந்திக்கப்படுவதோடு, முஸ்லீம் நடைமுறைகளை மறுத்தலிப்பதற்கும் அழுத்தம் கொடுக்கின்றன” என்று தி வாஷிங்டன் போஸ்ட்டில் புதனன்று தலையங்கத்தில் குறிப்பிட்டது. “சீன வக்கீல்களால் கடந்த வாரம் வெளியிடப்பட்ட ஒரு அறிக்கையில், சித்திரவதை என்பது சாதாரணமான ஒன்று, சித்திரவதை மையங்களில் அதிகமாக நடப்பது, மரணங்கள்தான். எனக் கூறியுள்ளனர். அனைத்துமே, பிரச்சாரம் என்பது கலாச்சாரப் புரட்சிக்குப் பின் ஆட்சி நடத்தும் அவர்களின் மிகப் பெரிய கொடூரமான ஒடுக்குமுறையை கட்டுகிறது. சிறுபான்மையினரான ரோஹிங்கிய முஸ்லீம்களுக்கு எதிராக மியான்மார் நடத்தப்பட்ட இன அழிப்பை நோக்கும் போது, இது மிகவும் அதிக கவனத்தை பெற்றது”.

முஸ்லீம்கள் அதன் கம்யூனிச சமுதாயத்தில் ஒருங்கிணைக்க சீன ஆட்சி தோல்வி அடைந்த நிலையில், இஸ்லாம் தான் பிரச்சினை என்று முடிவு செய்துள்ளது. கம்யூனிஸ்டுகள் மதத்தை வெளிப்படையாக எதிர்க்கின்றனர், ஆனால் முதலாளித்துவவாதிகள் தங்களது துன்புறுத்தலில் இவர்களை விட மிகவும் சளைத்தவர்கள் இல்லை. முஸ்லீம்களின் நிலங்களை மீளமைத்து, சீனா உட்பட, ஆக்கிரமித்துள்ளவர்களை விடுவிக்கும், மற்றும் அதன் அதிகாரத்தையும் இராஜதந்திரத்தையும் ஆதரிக்கும் முஸ்லிம் இஸ்லாமிய கிலாஃபா (கலீஃபா) ஆட்சியை  முஸ்லிம்கள் மறுபடியும் ஸ்தாபிக்க வேண்டும் என்று இஸ்லாம் வலியுறுத்துகிறது.

Comments are closed.