சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்திப்பார்வை 08.09.2018

தலைப்புச்செய்திகள்  :       

1.அமெரிக்கா ஏன் டிரம்ப்பை பொறுத்துக் கொள்கிறது, என்பதற்கு சீனாவிற்கு எதிரான அவருடைய பொருளாதாரப் போர் விளக்கம் தருகிறது.

2.அமெரிக்க ஆக்கிரமிப்பு ஆப்கானிஸ்தானில் மாட்டிஸ்ன் ‘ஆச்சரிய பயணம்.

3.அமெரிக்கா ரஷ்யாவிற்கு சிரியாவில் முதலாளி யார் என காட்டுகிறது.

விவரங்கள் :

1.அமெரிக்கா ஏன் டிரம்ப்பை பொறுத்துக் கொள்கிறது, என்பதற்கு சீனாவிற்கு எதிரான அவருடைய பொருளாதாரப் போர் விளக்கம் தருகிறது.

கார்டியனில் வெளிவந்துள்ள செய்தியின் படி :

வெள்ளை மாளிகையின் குழப்பமான செயல்பாடுகளுக்கு, அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் டிரம்பின் சீனாவிற்கு எதிரான புதிய வரிகள் (வர்த்தகத்திற்க்கான கட்டணங்கள்) மூலம் என எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளார்.

$ 200 பில்லியன் மதிப்புடைய சரக்குகளின், சீன இறக்குமதியை அமெரிக்க மற்றும் டிரம்ப்பின் சமீபத்திய ஆலோசனையுடன் சுமத்தப்பட்டுள்ள புதிய கட்டணத்தின் மூலம் – அது $ 267 பில்லியன் மதிப்புள்ளதாக இருக்கும் இது சீனாவுடன் டிரம்ப்பின் வர்த்தக யுத்தத்தை இன்னும் தீவிரமாக அதிகரிக்கும்.

பல பொருளாதார வல்லுனர்களும் முதலீட்டாளர்களும் இந்த புதிய வரி விதிப்பு பூகோள பொருளாதாரத்தை தகர்த்துவிடும் என்று கவலை கொண்டுள்ளனர். இதற்கு சீனா பதிலடி கொடுப்பதாக அச்சுறுத்திக் கொண்டு இருக்கிறது, அங்கு செயல்படும் அமெரிக்க நிறுவனங்களுக்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்கக்கூடும் எனவும் அவர்கள் கவலை தெரிவித்து உள்ளனர்.

டிரம்ப், சீனா பொருளாதார, வர்த்தக மற்றும் தொழில்நுட்பக் கொள்கையில் பெய்ஜிங் முக்கிய மாற்றங்களைக் கொண்டுவரும் என்று கூறுகிறார், நாங்கள் அங்கு இருப்பதால்தான் சீனா வலுவாக இருப்பதாக விமானப்படை ஒன்றைச் சேர்ந்த செய்தியாளர்களிடம் அவர் கூறியுள்ளார்.

“நாங்கள் பற்றி பேசுகிற $ 200 பில்லியன்  வரியானது அவர்களுடன் என்ன நடக்கிறது என்பதை சீனாவை பொறுத்து விரைவில் நடைமுறையில் இருக்கும். “டிரம்ப் நான் இதை சொல்ல வெறுக்கிறேன், ஆனால் வேறு வழியில்லை, எங்களுக்கு தேவைப்பட்டால் மற்றொரு அறிவிப்பு $267 பில்லியன் மதிப்பில் தயராக உள்ளது. அது முற்றிலும் சமன்பாட்டை சரி செய்துவிடும் ” என்று கூறினார்.

இது சீனா மட்டுமல்ல, தானாக தைரியமாக அமெரிக்கா அல்லாமல்  முன்னேற்றத்தைத் தொடங்கும், ஐரோப்பா, ரஷ்யா, NAFTA போன்று யாரெல்லாம் அமெரிக்க வெளியுறவுக் கொள்கையில் பிரச்சினைகளை ஏற்படுத்துகிறார்களோ,  குறிப்பிட்டு சொல்லும்படியான முஸ்லிம் நாடுகள்  குறிப்பாக சிரியா என்று டிரம்ப் கூறினார்.

அனைத்து அமெரிக்க நிர்வாகங்களும் உள்நாட்டு குழப்பங்களுக்கு ஆளாகியுள்ளன. தங்கள் நடவடிக்கைகள் மற்றும் அமெரிக்காவின் கூறப்பட்ட மதிப்புகள் ஆகியவற்றிற்கு இடையே மிகப்பெரிய இடைவெளியை காண்கின்றன. சிந்தனையும் செயலும் துண்டிக்கப்பட்டதன் மூலம் முரண்பாட்டை எதிர்கொள்கின்றன. இதற்கு காரணம், மேற்கத்திய மதிப்புகள் ‘idealistic’ என்று அழைக்கின்றன, அதாவது அவை தவறாக வரையறுக்கப்படுகின்றன, எனவே மனித இயல்பின் உண்மைக்கு இணங்கவில்லை. உதாரணமாக, ‘பேச்சு சுதந்திரம்’ இதை உண்மையாக எடுத்துக்கொள்ள முடியாது; ஏராளமான சூழ்நிலைகள் ஏதோவொரு வகையில் விரும்புவதைச் சொல்வதற்கென்றே ஒழுக்க ரீதியாகவும், ஒழுக்க ரீதியிலும் சட்டபூர்வமாகவும் தவறாக உள்ளது. அமெரிக்க அரசியல்வாதிகள் இதை அங்கீகரிக்கிறார்கள், மேலும் தேசிய நலன்களுக்கு ஏற்ப செயல்பட வேண்டும் என்றும் அமெரிக்காவின் மதிப்புகள் இதன்மூலம் குறைந்தாலும் அதைப்பற்றி கூறப்பட மாட்டார்கள். டிரம்பின் பேச்சு இதைத்தான் இன்னும் தீவிரமாக காட்டுகிறது, இன்றைய அமெரிக்கா எதிர்கொள்ளும் நெருக்கடியின் தீவிரத்தினால் இது அவசியப்படுகிறது. அமெரிக்காவின் உண்மையான சித்தாந்தம் மதச்சார்பற்ற பொருள்முதல்வாதம் முதலாளித்துவம் மற்றும் அதன் உண்மையான வெளியுறவுக் கொள்கை உலக ஏகாதிபத்தியமாகும். சுதந்திரமும் ஜனநாயமும் வெறும் தத்துவ கற்பனைகளாகும், நடைமுறைப்படுத்த முடியாதவை, ஆனால் மேற்கத்திய கொடுங்கோன்மைக்கு உண்மையான வெறுப்புணர்வை மறைக்கின்றன.

இஸ்லாம் என்பது மனிதனின் படைப்பாளலான அல்லாஹ் (சுபு)வால் மனிதனுக்கு வழங்கப்பட்ட, மனித இயல்புக்கு முற்றிலும் பொருந்தக்கூடியதாகும். இஸ்லாத்தின் உயர்ந்த மதிப்புகள் மற்றும் அதன் சிந்தனைகள் மற்றும் ஆட்சியாளர்களின் செயல்களுக்கு இடையில் எந்த முரண்பாடும் இல்லாத வகையில் இருக்கும். நபி (ஸல்) அவர்களின் வழிமுறையில் மீண்டும் இஸ்லாமியக் கிலாஃபத்தை (கலிஃபாவை) மீள் உருவாக்கம் செய்து நீதத்தை நிலைநாட்டுவதை வெகு விரைவில் காண்போம்.

 

2.அமெரிக்க ஆக்கிரமிப்பு ஆப்கானிஸ்தானில் மாட்டிஸ்ன் ”ஆச்சரிய பயணம்”

வாஷிங்டன் போஸ்ட் செய்தியின்படி:

ஆப்கானிஸ்தானில் அமெரிக்காவின் பிடி பலவீனமாக இருக்கும் இத்தருணத்தில், அமெரிக்க பாதுகாப்பு செயலாளர் ஜிம் மாட்டிஸ் ஆப்கானிஸ்தானுக்கு யாரும் எதிர்பாராத ‘ஆச்சரியமான பயணத்தை மேற்கொண்டார். இது அவருக்கு மட்டுமல்லாமல், அனைத்து மூத்த அமெரிக்க அதிகாரிகளுக்கும் ஆச்சர்யமே.

காபூலுக்கு அமெரிக்க பாதுகாப்பு மந்திரி ஜிம் மாட்டிஸ் கடந்த வெள்ளிக்கிழமை பயணம் செய்தார், ஆப்கானிய அரசாங்க தலைவர்களிடம் பேச்சுவார்த்தை நடத்தினர். பேச்சுவர்த்தையில் தாலிபான்கள் மற்றும் நாட்டில் வன்முறை ஏற்படுத்தும் குழுக்களிடம் சமாதான முன்னெடுப்பு நடத்தும்படி கூறினார்.

அடுத்த மாதம் நடைபெறவிருக்கும் நாடாளுமன்றத் தேர்தல்களுக்கு முன்னதாக பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தல்கள் மற்றும் அரசியல் நிச்சயமற்ற தன்மை ஆகியவற்றின் மூலம் சிக்கலில் சிக்கியுள்ள அமெரிக்க செயலாளர் மாட்டிஸ் ஆப்கான் ஜனாதிபதி அஸ்ரஃப் கனி மற்றும் தலைமை நிர்வாகி அப்துல்லா ஆகியோரை ஜனாதிபதி மாளிகை சந்தித்தார். ஆப்கானிஸ்தான் மற்றும் அமெரிக்க துருப்புக்கள் மீதான தாக்குதல்களை நடத்தும் போராளிகளை ஆப்கான் நீண்டகாலமாக குற்றம்சாட்டியுள்ளது. இது ஆப்கானிஸ்தானின் அண்டை நாடான பாகிஸ்தானுடனான(போராளி குழுக்களுக்கு உள்ள) உறவுகளாகும்.

மாட்டிஸ் கடற்படை ஜெனரல் மற்றும் கூட்டுத் தலைவர்களின் தலைமை நிர்வாகி ஜோசப் எஃப். டன்ஃபோர்டு ஆகியோருடன் ஆப்கானிஸ்தானுக்கு விஜயம் செய்த போது பேச்சுவார்த்தை ஆறு மணிநேரங்கள் நீடித்ததுடன், ஞாயிற்றுக்கிழமை அங்கு அமெரிக்க மற்றும் நேட்டோ படைகளின் தளபதியாக பொறுப்பேற்ற இராணுவ தலைவரான ஆஸ்டின் எஸ். மில்லரயும் சந்தித்து பேசினார்.

இந்த வாரம் முன்னதாக டன்ஃபோர்ட், இஸ்லாமாபாத்தின் மாநில செயலாளர், மைக் பாம்பியோவுடன் பயணம் மேற்கொண்டு,  பாக்கிஸ்தானுடன் இருக்கும் கருத்து வேறுபாடுகளை களைவதற்கு புதிய அரசாங்கத்துடன் “உறவை மீட்டமைக்க” முயன்றது.

அமெரிக்கா இந்த ஆண்டு பாகிஸ்தானுக்கு $ 900 மில்லியன் இராணுவ உதவி தற்காலிகமாக நிறுத்தியது. ஏனெனில் பாகிஸ்தான் தன் சொந்த மண்ணில் போராடுவதில் தோல்வி அடைந்ததாக குற்றம் சாட்டி, ஆப்கானிய அரசாங்கத்துடன் நேருக்கு நேர் பேச்சுவார்த்தைகளை நடத்த தலைவர்களுக்கு அழுத்தம் கொடுத்தது

அமெரிக்க புகார்களைப் பொறுத்தவரை, ஆப்கானிஸ்தானில் தொடர்ந்து அமெரிக்க ஆக்கிரமிப்புக்கு முஷாரஃப்பின் காலம் முதல் பாகிஸ்தான் இராணுவத்தில் இருந்து முழு ஒத்துழைப்பு கொடுத்தது. அமெரிக்காவின் ஆக்கிரமிப்பு மற்றும் அதன் அபாயகரமான கைப்பாவை ஆட்சியை காபூலில் (ஆப்கானிஸ்தனில்) நிலைநிறுத்த ஆப்கான் முக்கிய நகரங்கள் மற்றும் அவர்களது ஒன்றோடொன்று இணைந்த இணைப்புகளுக்கு விரிவாக்கப்படும் அதிகாரத்தை மட்டுமே அமெரிக்கா விரும்புகிறது என்பதால் பாகிஸ்தான் இன்னும் பெரிய தியாகங்களை மேற்கொள்வதற்கு அமெரிக்கா விரும்புகிறது இதற்கிடையில், பாகிஸ்தானிய இராணுவக் தலைமை அமெரிக்காவிற்கு அதன் தொடர்ச்சியான சேவைக்காக பாராட்ட வேண்டும், அதே நேரத்தில் முஜாஹிதீன் தங்கள் ஜிஹாத்திற்கு பாகிஸ்தானிய ஆதரவை நம்புவதற்கு அனுமதிக்க வேண்டும்.

உண்மை என்னவென்றால், பாகிஸ்தான் ஆப்கானிய ஜிஹாதிற்கு ஆதரவளிக்கவில்லை, ஆனால் முஜாஹிதீன் சில வெற்றியைக் காப்பாற்றுவதன் மூலம் அமெரிக்கர்களுடன் நம்பகத்தன்மையை வளர்ப்பதில் மட்டுமே முற்படுகிறது. “பழைய பாட்டிலில் புதிய வொய்ன்” போல துரதிருஷ்டவசமாக, காஷ்மீரில் பாகிஸ்தானிய இராணுவத் தலைவர்கள் பாடம் கற்கவில்லை. நன்கு அறிந்திருந்த போதிலும் அங்குள்ள பிரச்சனையைத் திருப்தி செய்வதன் மூலம், குறுகிய நலன்களுக்காக உண்மையான எழுச்சியை சுரண்டிக்கொள்கிறது. ஆப்கானிஸ்தான் முஜாஹிதீன் அணு ஆயுத பாகிஸ்தான் உண்மையிலேயே நேர்மையானது என்றால் அமெரிக்காதான் ஆப்கானிஸ்தானில் முதன்முதலில் இதை ஆரம்பித்து வைத்தது.

3.அமெரிக்கா ரஷ்யாவிற்கு சிரியாவில் முதலாளி யார் என காட்டுகிறது.

வாஷிங்டன் போஸ்ட் செய்தியின்படி:

தென் கிழக்கு சிரியாவில் ஒரு நேரடி வெடிகுண்டு “பயிற்சியை” நடத்தும் அமெரிக்க கடற்படைகளை மேற்கத்திய செய்தி ஊடகங்கள் பரப்புகின்றன;

வெள்ளியன்று அமெரிக்க கடற்படை தெற்கு சிரியாவில் ஒரு நேரடி துப்பாக்கி வான்வழி தாக்குதல் பயிற்சி மேற்கொண்டு அதன்மூலம் ரஷ்ய மற்றும் பிற இராணுவப் படைகள் சிரியாவை விட்டு வெளியேறும்படி எச்சரிக்கை செய்ய வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இந்த இராணுவ வான்வழி தாக்குதல் பயிற்சி சிரிய யுத்த மண்டலம் முழுவதும் அமெரிக்க-ரஷ்யா அழுத்தங்கள் அதிகரித்து வரும் நிலையில், வடகிழக்கு சிரியாவிலுள்ள இத்லிப் மாகாணத்தில் திட்டமிடப்பட்ட தாக்குதலுக்கு எதிராக ரஷ்யாவும் சிரிய அரசாங்கத்தையும் ட்ரம்ப் நிர்வாகம் எச்சரித்துள்ளது, கடந்த ஏழு ஆண்டுகளில் ஜனாதிபதி பஷர் அல் அசாத்தை பதவி நீக்கம் செய்ய முயற்சித்த, கிளர்ச்சியாளர்களின் போராளி குழுக்கள் தோல்வியடைந்தன.

இத்லிப் செயல்பாட்டிற்கு ஆதரவாக ரஷ்யா, கிழக்கு மத்திய தரைக் கடற்பரப்பில் முக்கிய கடற்படை இருப்புக்களை வைத்திருக்கிறது, சிரியா முழுவதும் ஆயுதங்களைப் பரப்பும் திறன் கொண்டது.

ஜோர்டானுக்கு அருகே சிரிய-ஈராக் எல்லையோரப் பகுதியிலுள்ள டான்ஃபில் அமெரிக்க காரிஸனுக்கு அருகே கடற்படை பயிற்சி நடந்து கொண்டிருந்தது. இதன் மூலம் அமெரிக்கர்கள் நீண்ட காலமாக 35 மைல் நீளமுள்ள மற்ற பகுதிகளை தங்களின் அதிகார எல்லைக்கு உட்படுத்தினர். இது “தீவிரவாதிகள்” இந்த மண்டலத்தில் நுழைவதற்கான தடுப்பு திட்டத்தின் ரஷ்ய அறிவிப்பு மற்றும் அமெரிக்க நிராகரிப்பு ஆகியவற்றைத் தொடர்ந்து வந்தது.

உண்மையில் அமெரிக்கா சிரியாவில் வெளிநாட்டு சக்திகளின் அணிவரிசைகளை ஒன்றுசேர்த்திருக்கிறது மற்றும் அங்கு அனைத்து நிகழ்வுகளின் தொடர்ச்சியையும் கட்டுப்படுத்துகிறது. ஆனால் அவ்வப்போது, ​​இந்த அதிகாரத்தில் ஒன்று அல்லது மற்றவர்கள் தங்கள் எஜமானரால் சுமத்தப்பட்ட அவமானகரமான வரம்புகளை சவால் செய்ய நினைக்கிறார்கள். மற்றும் அவ்வப்போது, ​​அமெரிக்கா அவற்றை மீண்டும் கொண்டு வர நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்.

உண்மையில், அமெரிக்கா இந்த அதிகாரங்களை எந்தப் பயனுடனும் பயன் படுத்துவதில்லை, ஆனால் அது முஸ்லிம் உம்மாவுக்கு அஞ்சுகிறது. முரண்பாடான தன் வரலாற்றில் முதன்முறையாக முஸ்லீம் முஜாஹிதீன்கள் உடனான போரில் தோற்று நின்றது கஷ்டமாகவும் வலிமையுடனும் கற்றுக் கொண்டது. ஐரோப்பிய மற்றும் ஆசிய சக்திகளைப் போலன்றி, அமெரிக்கா நேரடியாக முஜாஹிதீன் போரில் போரிடவில்லை. ஈராக் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானில் இரண்டு இராணுவ நடவடிக்கைகள், முஸ்லீம் முஜாஹிதீன் மீது மீண்டும் அமெரிக்கப் படைகளை அனுப்ப மறுக்க போதுமானதாக இருந்தது. இதுதான் காரணம், உலகின் தனித்தன்மை வாய்ந்த வல்லரசு அமெரிக்கா, பிரிட்டனின் பேரரசுக்கு முன்னர் சிரியாவில் மற்றவர்களின் படைகள் மூலம் போராடுகிறது.

அல்லாஹ் (சுபு)வின் உதவியுடன் முஸ்லீம் உம்மா இஸ்லாமிய கிலாஃபா (கலிஃபத்) அரசை நிறுவி இஸ்லாமிய சட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதன் மூலம் தமது முஜாஹிதின் ஆதரவை வளர்த்து, இஸ்லாத்தை செயல்படுத்தி அதன் வெளிச்சத்தை உலகுக்கு எடுத்துச்செல்லும், அனைத்து முஸ்லீம் நிலங்களையும் வெளிநாட்டுக் கட்டுப்பாட்டிலிருந்தும் ஆக்கிரமிப்பிலிருந்தும் விடுவிக்கும்.

Comments are closed.