சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்திப்பார்வை 09.09.2018

தலைப்புச்செய்திகள்  :

1.ரஷ்யா அமெரிக்காவை எச்சரிக்கிறது.

2.(தகுதியற்ற) சவுதி அரேபியா இஸ்லாமிய மையமா……?

3.அமெரிக்கா–பாகிஸ்தானுடனான உறவு ஒரு ‘மரியாதைக்குரிய’ உறவு.

விவரங்கள் :

1.ரஷ்யா அமெரிக்காவை எச்சரிக்கிறது.

கடந்த பல வாரங்களில் சிரியாவின் ஆட்சிப் பிரிவினருடன் சேர்ந்து அமெரிக்கத் துருப்புக்கள் அமைந்துள்ள பல இடங்களில் தாக்குதல் நடத்த தயாராக உள்ளதாக அமெரிக்கப் பாதுகாப்பு அதிகாரிகளிடம் ரஷ்யா கடந்த வாரம் அமெரிக்க இராணுவத்தை இருமுறை எச்சரித்துள்ளது.

அமெரிக்க துருப்புக்களால் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ள பகுதியில் தீவிரவாதிகள் இருப்பதாக ரஷ்யா கூறுகிறது. ரஷ்யா தாக்குதல் முன்னோக்கி சென்றால், அமெரிக்கப் படைகளுக்கு ஆபத்து இருக்கும் என்று அமெரிக்க தளபதிகள் கவலை தெரிவித்துள்ளனர். மாஸ்கோவின் அறிவிப்பு அமெரிக்க இராணுவ இருப்பை சவால் செய்யக்கூடாது என்று அமெரிக்கா மாஸ்கோவிற்கு எச்சரிக்கை செய்துள்ளது.

அமெரிக்கத் தலைமையிலான ஐஎஸ்ஐஎஸ்-க்கு எதிரான கூட்டணித் தளத்தை தன்ஃப் என்ற இடத்தின் மையம் பற்றி பல அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரிகள் சிஎன்என்க்கு தெரிவித்திருக்கிறார்கள். இவை அமெரிக்கத் துருப்புக்களை சுற்றி 55 கிலோமீட்டர் (34 மைல்) தூரத்திற்கு மண்டலத்தை கண்காணிக்க உதவுகின்றன. சிரியா, ஜோர்டான் மற்றும் ஈராக் எல்லைகளுக்கு அருகே அதனுடைய  இருப்பிடம் தான்ஃப் காரிஸன் அமெரிக்கா, ஈரானுக்கும் ரஷ்யாவுக்கும் இடையிலான செல்வாக்குக்கு போட்டியிடும் முக்கிய தந்திர இடமாகக் கருதப்படுகிறது.

ரஷ்யர்கள் கிழக்கு மத்தியதரைக்கடலில் உள்ள விமானப்படை அல்லது தங்கள் கடற்படைப் போர்க் கப்பல்களைப் பயன்படுத்துவது குறித்து கவலை கொண்டுள்ளனர். அவர்கள் போர்க்குணமிக்கவர்கள் என்று கூறுபவர்களுக்கு எதிராக ஏவுகணை தாக்குதலை நடத்தவும், ரஷ்ய இலக்கு துல்லியமாக இல்லாவிட்டால் அமெரிக்கத் துருப்புகளில் கவனமின்றி இழுக்கக்கூடிய மோதலைத் தூண்டிவிடும். இதுவரை, ரஷ்ய தரைப்படைகளின் கட்டமைப்பை அண்மை நாட்களில் காணவில்லை என அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

வாஷிங்டனுக்கு மாஸ்கோ எப்படி எச்சரிக்கை கொடுத்தது என்று அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறவில்லை. பாதுகாப்பு மந்திரி ஜேம்ஸ் மேட்டிஸ் மற்றும் ஜெனரல் ஜோசப் டன்ஃபோர்டு, ஆகியோர் சமீபத்திய உளவுத்துறை பற்றி அறிந்துள்ளனர் என அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். தாக்குதல் நடக்கும் போது அமெரிக்கத் துருப்புக்கள் எப்பொழுதும் தற்காப்பிற்கான உரிமையைக் கொண்டுள்ளன, தாங்கள் தாக்குதலுக்கு உள்ளாக்கப்படும் போது அதற்கு எதிர்வினை ஆற்றும்முன்னர் அரசாங்கத்தின் உயர் மட்டத்தில் இருந்து அனுமதி கேட்க வேண்டியதில்லை. இந்த நிலைமை ஒரு அமெரிக்க அதிகாரியின் மூலம் தங்களுக்கு சாதகமான வகையில் விவரிக்கப்படுகையில், எந்தவொரு அமெரிக்க இராணுவ பதிலுக்கும் ரஷ்யர்களுக்கு தெளிவான கண்ணோட்டம் இருப்பதை உறுதிப்படுத்துவதற்கும்  ரஷ்யாவின் எச்சரிக்கையை விவாதிக்கும் அமெரிக்க நலன் தெளிவாக உள்ளது. [ஆதார மூலம் : CNN]

இஸ்லாமிய போராளிகளை  இத்லிபிலிருந்து வெளியேற்ற  அமெரிக்க மற்றும் ரஷ்யா இருவரும் இணைந்து பணியாற்றியுள்ளன என்பது தெளிவாக உள்ளது. இப்போது இரண்டு சக்திகளும் இஸ்லாமிய போராளிகளை வெளியேற்றுவதைக் காண விரும்புகின்றன, ஆனால் சிரியாவின் போருக்குப் பிந்தைய தீர்வு அமெரிக்காவிற்கும் ரஷ்யாவிற்கும் சாதகமானதாக இருப்பதாக அது செய்யப்பட வேண்டும் என இருவரும் விரும்புகின்றனர்.

2.(தகுதியற்ற) சவுதி அரேபியா இஸ்லாமிய மையமா……?

சவூதி அரேபியா அல்லது அரேபிய தீபகற்பம் நவீன தற்போதைய மன்னராட்சி உருவாகும் முன் உலகெங்கிலும் முஸ்லீம்களுக்கு மையமாகவும் இஸ்லாமிய கேந்தரமாகவும் விளங்கியது. மக்கா மற்றும் மதீனா முஸ்லிம் பயணிகளின் மிக முக்கியமான இடங்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்ற அதே சமயத்தில், ஹஜ்ஜின் போது ஹஜ் பயணிகளின் பக்தியால் புனித நகரங்களின் தரிசனம் இன்னும் வலுவூட்டப்படுகிறது.

சவூதி அரேபியாவின் இளவரசர் முஹம்மது பின் சல்மான் தனது நாட்டிற்கு முதல் முறையாக அரசியல் மற்றும் இராணுவ அதிகாரத்தை உருவாக்கியதில் இருந்து விரைவாக முன்னெடுத்து வருகிறார். அவர் ஏமனுடன் ஒரு இரக்கமற்ற போரில் ஈடுபட்டு, கத்தார் மீது முற்றுகையை விதித்து ஈரான் மற்றும் பிற போட்டிகளுக்கு எதிராக மிக தீவிரமான நிலைகளை எட்டினார். இளவரசர் முஹம்மதின் தந்திரம் வெற்றிபெற வேண்டுமா இல்லையா, என்பதை பொறுத்து அது சவூதி அரேபிய (மத அந்தஸ்தை முஸ்லீம் உலகில் மாற்றும். 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில், நபி (ஸல்) அவர்களின் காலத்திலிருந்தே முதன்முறையாக, அரேபிய தீபகற்பம் இஸ்லாமிய நவீன புவியியல் மையத்தில் அமைந்திருந்தது. உதுமானிய கிலாஃபாக்களின் சக்தி மத்திய கிழக்கிலும், பிரிட்டனின் செல்வாக்காலும் இந்தியாவின் பொருளாதார மற்றும் இராணுவத் தளத்திலிருந்து வெளியேறியது. “முஸ்லீம் உலகம்” என்ற ஒரு வரைப்படம் உருவானது, இது ஒரு கடற்படையை வழங்கியது, அதில் எந்த ஒரு மதத்தையும் தனது கற்பனைக் கோட்பாடுகளில் கற்பனை செய்வதை காண முடிவதில்லை. 1882 ஆம் ஆண்டில், பிரிட்டிஷ் இராஜதந்திர மற்றும் அரபுவாதியான வில்பிரட் ஸ்கேவன் பிளண்ட் “இஸ்லாத்தின் எதிர்காலம்” என்ற தலைப்பில் ஒரு புத்தகத்தை வெளியிட்டார். அவர் முஸ்லிம் உலகின் காலனித்துவத்தை ஐரோப்பிய சக்திகளால் பயன் படுத்தும் என்றார். மற்றும் பிரிட்டிஷ் சாம்ராஜ்ஜியத்தின் பாதுகாப்பின்கீழ் இஸ்லாமை கொண்டு வர முயன்றார். உதுமானிய கிலாஃபத்தின் மக்களை விட பிரிட்டிஷ் சாம்ராஜ்ஜியத்தின் உள்ள குடிமக்கள் தங்கள் பேரரசில் இணைய செய்தார்கள். அரேபியாவை அதன் மையத்தில் வைப்பதன் மூலம் இஸ்லாம் புவியியல் ரீதியாக புனரமைக்கப்பட்டு ஒரு வாதத்தை உருவாக்கிய முதல் நபராக திரு பிளண்ட் இருந்தார். இஸ்தான்புல் மற்றும் அதன் துருக்கிய பேரரசர் உண்மையான முஸ்லீம் தலைவர்களாக இருக்க முடியாது என்று அவர் வாதிட்டார், அரேபியர்களுக்கும் அவர்களின் தாயகத்திற்கும் சார்பாக வாதிட ஒரு பாத்திரத்தை அவர் கொண்டிருந்தார்.

ஒரே மீதமுள்ள முஸ்லீம் அதிகாரத்தின் தலைநகரான இஸ்தான்புல், கலீஃபாவிற்கு அதன் உரிமை கோரிக்கையை விசாரிக்க வேண்டும், மற்றும் இஸ்லாமிய அதிகாரம் ராயல் கடற்படையால் பாதுகாக்கப்பட்ட ஒரு அரேபிய தீபகற்பத்திற்கு திரும்ப வேண்டும். இந்த காலப்பகுதியில் அரேபியா வஹாபி இயக்கத்திற்கும் இப்னு சவுத் குடும்பத்திற்கும் இடையிலான ஒரு கூட்டணியின் மூலம் ஒரு அதிகாரத்தை ஒருங்கிணைப்பதற்காக சாட்சியமளித்தது, அது 1932 இல் நவீன சவுதி அரேபியாவை நிறுவியது.

20 ஆம் நூற்றாண்டில், பிரிட்டிஷ் தங்களை வஹாபிகளுக்கும், தங்கள் இந்திய ஆதரவாளர்களாகவும் கருதப்பட்ட பழக்கவழக்கத்திற்குள் நுழைந்தனர். அவர்களது ஊழல் மற்றும் கத்தோலிக்க முக்கிய கூட்டாளிகளின் சீர்குலைவு மற்றும் மூடநம்பிக்கைகளை அழிக்க இஸ்லாம் தடைசெய்தது. இஸ்லாமிய இயக்கத்தின் முஸ்லீம் ஆர்வலர்கள், தீவிரவாத பழமைவாதிகள் மற்றும் தாராளவாத நவீனமயமாக்கிகளையும் (ஆங்கிலேயர்கள் போல) உள்ளடக்கியவர்கள், வஹாபிகளை போலவே பாரம்பரிய மத அதிகாரிகளோடும், முஸ்லீம் அரசர்களுடனான “பாசிச” அதிகாரத்துவத்துடன் முறித்துக் கொள்ளத் தயாராக உள்ள பகுத்தறிவாளர்களாகவும், தன்னை காட்டிக்கொண்டதால் அதன் அரபு மூலங்களின் தூய்மையான இஸ்லாமிற்கு திரும்ப முனைந்தனர் .

இன்று, சவுதி அரேபியா ஈரானை எதிர்த்து நிற்கிறது, ஆனால் அதன் மேலாதிக்கத்திற்கான கூற்றுக்கள் எகிப்தின் சரிவு மற்றும் ஈராக் மற்றும் சிரியாவின் அழிவு ஆகியவற்றால் கூட சாத்தியமானது. ஈரான் தவிர ஒரே மற்றும் இன்னும் தெளிவற்ற போட்டியாக துருக்கி உள்ளது. இளவரசர் முஹம்மத்தின் அரசு ஒரு மதசார்பு அரசைக் காட்டிலும் “மதச்சார்பற்றது” போலவே தோற்றமளிக்கிறது, இதில் இறையாண்மை இறுதியாக மதகுருவுடனான முடியாட்சியை நேரடியாகக் கோரியது. ஆனால் சவூதி அரேபியா அதிக புவிசார் அரசியலை ஆற்ற முடியும், அதன் மத நிலைமையை அபாயத்தில் வைத்திருப்பதன் மூலம், இது பூலோக அமைப்பால் அதன் எல்லை வரையறுக்கப்படுகிறது. [ஆதார மூலம்: நியூயார்க் டைம்ஸ்]

கிலாஃபா ராஷீதாவின் வீழ்ச்சிக்கு பிறகு, அரேபியா எப்பொழுதும் அமெரிக்காவுடன் எண்ணெய் மற்றும் புதிதாக பாதுகாப்பு உடன்பாட்டை கடைபிடிக்கும் வரை இஸ்லாமிய உலகின் விளிம்பில் உள்ளது. ஆனால் அமெரிக்கா வீழ்ச்சியுற்றால், அரேபியாவின் செல்வாக்கும் அதிகாரமும் செல்லுபடியாவது சில நேரங்களில் மட்டுமே.

3.அமெரிக்கா–பாகிஸ்தானுடனான உறவு ஒரு ‘மரியாதைக்குரிய’ உறவு.

அமெரிக்க வெளியுறவு மந்திரி மைக் பாம்பியோ மற்றும் அமெரிக்க கூட்டுத் தளபதிகளின் தலைமைத் தளபதி ஜெனரல் ஜோசப் டன்ஃபோர்ட்டின் வருகைக்குப் பிறகு, அமெரிக்காவுடன் ஒரு மரியாதைக்குரிய மற்றும் நல்ல உறவை அமெரிக்கா கொண்டுள்ளதாக நம்புவதாக நம்பப்படுகிறது. பாகிஸ்தானிய தூதரகத்தில் இன்று பாதுகாப்பு மற்றும் தியாகிகள் தினத்தை நினைவுகூறும் ஒரு நிகழ்வில் பேசுகையில் பாதுகாப்பு அமைச்சகத்தின் உதவி ஆசிய மற்றும் பசிபிக் பாதுகாப்பு விவகாரங்களுக்கான உதவி பாதுகாப்பு செயலாளர் ரண்டல் ஜி ஸ்க்ரைவர் இரண்டு நாடுகளுக்கும் இடையேயான இராணுவ உறவு எப்போதும் இருவருக்கும் ஒரு வலுவான அஸ்திவாரமாக இருந்து வந்துள்ளது. “உங்கள் ஆயுதப் படையைக் கொண்டாட இது ஒரு பொன்னான நாள் … இது தியாகம் செய்தவர்களை ஞாபகப்படுத்தும் நாள். இது பயங்கரவாதத்தின் மீதான போரில் செய்யப்பட்ட தியாகங்களை உள்ளடக்கியது “என்று அவர் கூறினார். அமெரிக்க மற்றும் பாகிஸ்தான் 9/11 தாக்குதல்களுக்கு பின்னர் எப்போதும் பராமரிக்கப்படும் சமதளமான ஆனால் சற்றே ஆரோக்கியமான உறவைப் பற்றி பேசிய பென்டகன் அதிகாரி, “நட்பு நாடு” ஒரு நண்பராகவும், ஆதரவாளராகவும், எங்கள் கட்டிடத்தில் ஒரு முக்கிய பங்காளியாகவும், இருந்து வருகிறது.” என்று கூறினார்.

பயங்கரவாதத்தின் மீதான இந்த நீண்ட போரில் பாகிஸ்தான் உருவாக்கிய தியாகங்களைப் பற்றி எங்களுக்குத் தெரியும், நாங்கள் அந்த தியாகங்களை இலகுவாக எடுத்துக்கொள்ள மாட்டோம். இந்த உறவை நாங்கள் மதிப்பீடு செய்கிறோம், இந்த கூட்டுறவை மதிக்கிறோம், “என்று அவர் கூறினார். பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான போரில் பாகிஸ்தானுக்கு பல தியாகங்களை வழங்கியுள்ளதையும், வாஷிங்டன் இந்த இழப்பை மதித்து வருவதாகவும் குறிப்பிட்டுள்ளது.

“நாங்கள் முக்கிய பங்காளிகள், பல முக்கிய பகுதிகளிலும் அல் கொய்தாவை சிதைக்கும் முயற்சிகள், தாயிஸை தோற்கடிப்பதற்கான முயற்சிகள், சமாதான முயற்சியில் ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் மேற்கொள்ளப்பட்ட முயற்சிகள், இவை பாகிஸ்தான் ஒத்துழைத்த அனைத்து பகுதிகளாகும் இதன் முடிவுகள் வெற்றியை அடைந்துள்ளன”. என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.

பாம்பியோ, டான்ஃபோர்ட் மற்றும் இஸ்லாமாபாத் ஆகியவற்றிற்கு இடையேயான பேச்சுவார்த்தைகள் சாதகமான சூழலில் இருந்ததாக அமெரிக்கா தெரிவித்துள்ளது. தனது இந்த வருகை மிகவும் பயனுள்ளதாக நம்பிக்கை வார்த்தைகள் கொண்டு, பாம்பியோ தனது மகிழ்ச்சியை வெளிப்படுத்தினார் “ஒவ்வொரு உரையாடலுக்கும் … ஒவ்வொரு தொடர்புக்கும், நாம் ஒரு சிறந்த பாதையில் தான் இருப்போம் என்று நம்புகிறோம்.” என்று பாம்பியோ, கூறினார் [ஆதார மூலம்: டெய்லி டைம்ஸ்]

அமெரிக்காவிற்கும் பாகிஸ்தானுக்கும் இடையில் ஒரு மரியாதைக்குரிய உறவு இருக்க முடியாது. ஆனால் இந்த நேரத்தில் அமெரிக்கா டிரம்ப் அதிகாரத்தின் கீழ் பாகிஸ்தான் முஸ்லீம்களை இலவசமாகக் கொல்வதற்கு முன்னதாகவே விரும்புகிறது,.

முஷாரஃப்பின் சகாப்தத்தில், கியனியும் ஷெரீப்பும் முஸ்லிம் இரத்தத்தை உறிஞ்சுவதற்காக கூட்டணி ஆதரவு மூலம் அமெரிக்காவிடம் ஊதியத்தை பெறுகின்றனர். இப்போது பஜ்வாவிற்கு  எதுவும் கிடைக்காது. ஆனாலும், கான் மற்றும் பஜ்வா ஆகியோர் இருவரும் அமெரிக்காவுடன் நல்ல உறவை விரும்புகிறார்கள். அவர்கள் தங்கள் மூளையை அடகு வைத்து விட்டார்களா..?

Comments are closed.