சமீப பதிவுகள்

கண்ணோட்டம்

செய்திப்பார்வை 15.09.2018

தலைப்புச்செய்திகள் :

1.ரஷ்யா மற்றும் அசாத் ஆகியோர் போராளிக்குழுக்களை நடுநிலைப்படுத்துவதற்கு ஒப்பந்தம் இல்லாமல் இத்லிப்புக்குள் நுழைவதற்கு பயப்படுகின்றன.

2.முஸ்லீம்களின் மீதான வன்முறை அவசியமானது – சீனாவின் முஷ்ரிக் நாத்திகர்.

3.தெற்கு ஈராக்கின் எதிர்ப்பு – பயன் பெற பார்க்கும் அமெரிக்கா.

விவரங்கள் :

1.ரஷ்யா மற்றும் அசாத் ஆகியோர் போராளிக்குழுக்களை நடுநிலைப்படுத்துவதற்கு ஒப்பந்தம் இல்லாமல் இத்லிப்புக்குள் நுழைவதற்கு பயப்படுகின்றன.

டெய்லி பீஸ்ட் செய்தியின் படி :

அசாத் இத்லிப் மீது போராளிக்குளுக்களின் எதிர்ப்பை சீர்குலைக்க ஏற்பாடு செய்யப்படும் வரை சிரியாவில் நடக்கும் ஒவ்வொரு அரசாங்க நடவடிக்கையையும், அச்சத்துடனே மேற்கொள்கிறது.

சிரிய இராணுவ நடவடிக்கை, துருக்கி, ஐரோப்பிய நாடுகள், மற்றும் அமெரிக்காவால் கண்டனம் செய்யப்பட்ட பிறகு, நடக்கவில்லை.

அரசு மற்றும் ரஷ்ய தரப்பிலிருந்து வரும் அச்சுறுத்தல் தற்காலிகமாக நிறுத்திவைக்கப்பட்டுள்ளதால் கடந்த நான்கு நாட்களாக, எந்தவொரு வான் தாக்குதல்களும், எந்த பெரிய ஷெல் தாக்குதல்களும், துருப்புக்களின் எந்த அச்சுறுத்தல்களும் இல்லை.

அறிவிக்கப்படாத போர் நிறுத்தம் செவ்வாயன்று தொடங்கியது. “நாங்கள் முற்றிலும் ஒரு போர் இடைநிறுத்தத்தை பார்க்கிறோம்,” “இந்த கட்டத்தில் அதை வரையறுக்க நாங்கள் தயாராக இல்லை.” என்று அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரி கூறினார்.

சிரியாவில் ரஷ்யாவின சிறப்பு தூதுவர் அலெக்ஸாண்டர் லெவிரியெவ்விடம் தீவிரவாதிகளிடமிருந்து இத்லிப் மாகாணத்தை கைப்பற்றுவதற்கு செவ்வாயன்று ஜெனீவாவில் துருக்கியிடம் பேச்சுவார்த்தை நடைபெற்றது. “இத்லிப்ல் உள்ள தற்போதைய நிலைமை மிகவும் அமைதியான முறையில் மிகவும் விரும்பத்தக்கதாக இருக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் கூறுகிறோம்.

ராய்ட்டர்ஸ் செய்தியின்படி : இராணுவ சக்தியைப் பயன்படுத்துவதை தவிர்ப்பது சாத்தியம் “என்று அவர் கூறினார். “இத்லிப் மாகாணமானது துருக்கியிற்கான ஒருவிதமான பொறுப்பாகும்; தீவிரவாதிகளிடமிருந்து குறிப்பாக ஜபத்-அல்-நுஸ்ரா மற்றும் பிற பயங்கரவாத குழுக்கள் ஆகியவற்றிலிருந்து மிதமான எதிர்ப்பிலிருந்து மிகக் கவனமாக பிரிக்கும் பொறுப்பு இது. “தீவிரவாத குழுவின் பெயர்களில் ஒன்றான ஜபத்-அல்-நுஸ்ரா அல் கொய்தாவுடன் அதிகாரப்பூர்வமாக இணைந்திருப்பதாக தெரிவதாக கூறுகிறார். துருக்கியின் ஜனாதிபதி எர்டோகன் மற்றும் அவரது ரஷ்ய மற்றும் ஈரானிய நண்பர்களான ஜனாதிபதி புடின் மற்றும் ருஹானிக்கு இடையே தெஹ்ரானில் பேச்சுவார்த்தைகள் தோல்வியடைந்த பின்னர், இட்லிப் தாக்குதலின் வேகம் குறைந்துவிட்டது.

தொடர்ச்சியாக நடைபெறும் இந்த நிகழ்வுகள் அதிர்ச்சியளிக்கக்கூடும். பொதுவாக, பேச்சுவார்த்தைகளில் முறிவு என்பது மோதலில் அதிகரிப்புக்கு வழிவகுக்க வேண்டும். ஆனால் சிரியா விஷயத்தில் பங்கு பெற்ற நாடுகளில் எவரும் புரட்சிக்கான(மக்களின் அமைதியான வாழ்க்கைக்கு)  உண்மையானவர்களாக இல்லை. அனைவருமே எதிர்க்கின்றனர். எனவே, அனைத்து பங்கேற்பு நாடுகளுக்கும் இடையே உடன்பாடு ஏற்பட்டால் மட்டுமே புரட்சிக்கு எதிராக புதிய நடவடிக்கைகளை எடுக்க முடியும்.

சிரியாவின் மக்கள் துருக்கி, சவூதி, ஈரான், அல்லது ரஷ்யா அல்லது அமெரிக்கா அல்லது பிரிட்டன், ஆகிய எந்தவொரு அரசாங்கத்திடனும் ஆதரவு பெறும் பொறிக்குள் விழுவதில்லை. அனைத்துமே புரட்சியை எதிர்த்து நிற்கின்றன, இவை அனைத்து சக்திகளும் அசாத் ஆட்சியை உறுதிப்படுத்த முற்படுகின்றன. ஏனென்றால் மக்கள் மற்றும் போராளிக்குளுக்களின் புரட்சி என்பது அசாத் அரசுக்கு மட்டும் அச்சுறுத்தலாக இல்லை, மாறாக தற்போதைய உலக வல்லரசுகளுக்கு குறிப்பாக, மேற்குலக நாடுகளுக்கு ஆதரவாக வடிவமைக்கப்பட்ட முழு உலக ஒழுங்கிற்கும் அச்சறுத்தல்ஆகும்.

2.முஸ்லீம்களின் மீதான வன்முறை அவசியமானது – சீனாவின் முஷ்ரிக் நாத்திகர்.

கார்டியன் செய்தியின் படி :

முஸ்லிம் சிறுபான்மையினர் தடுப்பு முகாம்களில் காவல்துறையினர் அத்துமீறல் பற்றிய கடுமையான விமர்சனங்கள் எழுந்ததற்கு எதிராக சீன அதிகாரிகள் வெறுமனே தொழில்முறை பயிற்சி மற்றும் கல்வி அளிப்பதாக மீண்டும் கூறி வருகின்றனர்.

பெய்ஜிங் சீனாவின் வடமேற்கில் ஜின்ஜியாங்கில் உள்ள உய்குர்ஸ், கலக்ஹ் மற்றும் பிற பகுதியிலுள்ள சிறுபான்மையினரின் வெகுஜன மக்கள் மற்றும் அடக்குமுறை குற்றச்சாட்டுக்களை எதிர்கொள்கிறார்கள். மற்ற இடங்களிலும், தீவிர அரசியல் போதனை மற்றும் முறைகேடுகளுக்கு உட்பட்டுள்ளனர், மறு கல்வி முகாம்களில் 1.1 மில்லியன் மக்கள் வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

ரவ்டர்ஸில் வந்துள்ள செய்தியின் படி : “இது மோசமானதல்ல” என்று மாநில சபை தகவல் அலுவலகத்தின் மனித உரிமைகள் ஆணையத்தின் பொது இயக்குனரான Li Xiaojun வியாழக்கிழமை செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார். “சீனா செய்ய நினைப்பதென்பது தொழில்சார் பயிற்சி மையங்கள் – கல்வி மையங்களை உருவாக்குவது ஆகும்.”

லி மேலும் கூறும்போது: “இது சிறந்த வழி என்று நீங்கள் கூறாவிட்டால், பரவாயில்லை ஆனால் இது அவசியமான வழியாகும். மேற்கில் இஸ்லாத்திற்கு எதிரான நடவடிக்கை தோல்வி அடைந்ததால், அது இஸ்லாமிய அல்லது மத தீவிரவாதத்தை சமாளிக்க வேண்டிய அவசியமான வழியாகும். பெல்ஜியத்தைப் பாருங்கள், பாரிஸைப் பாருங்கள், சில ஐரோப்பிய நாடுகளைப் பாருங்கள். நீங்கள் ஏன் தோல்வியடைந்தீர்கள். (என்பது புரியும்)” என்றார்.

2009ல் இனப்படுகொலைக்குப் பின்னர் பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்துப் போராடும் ஒரு “தீவிரவாதிற்கு எதிரான கடினமான” பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக ஜின்ஜியாங்கில் உள்ள சீனாவின் கட்டுப்பாட்டுக் கொள்கைகள் முகாம்களின் ஊடக அறிக்கைகள், சாட்சி கணக்குகள் மற்றும் ஆவணங்கள் ஆகியவற்றைக் கொண்டு இது போன்ற நடவடிக்கைகள் அதிகரித்து வருகின்றன. சீனா எந்த ஒரு அரசியல் முகாமிற்கும் இடமளித்து அது பயன்படுத்தப்படுவதை நிராகரிக்கிறது.

கார்டியன் பத்திரிகைக்கு முன்னாள் கைதிகளான இருவர் அளித்த பேட்டியில் கல்வி முகாமில் அவர்கள் மாண்டரின் சீன மொழியைக் கற்றுக்கொடுத்தார்கள், தேசபக்தி பாடல்களைப் பாடுகிறார்கள், சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சி கோட்பாட்டைப் படிக்கிறார்கள். இருவரும் எந்தவொரு தொழிற்பயிற்சித் திறனையும் கற்றுக் கொடுக்கவில்லை என்று கூறினர்

மறு கல்வி வசதிகள் மற்றும் பிற தடுப்பு முகாம்களில் உள்ள நிலைமைகள் மனிதநேயமற்றதாக விவரிக்கப்பட்டுள்ளன. முன்னாள் கைதி ஒருவர், 12 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக மேலதிகாரி ஒருவருக்கு பணிய மறுத்ததால் “இரும்பு துணிகளை” அணிய கட்டாயப்படுத்தப்பட்டதாக கூறியுள்ளார், நான்கு நாட்களுக்கு பெண் ஒருவர் கைகளில் உலோகக் கூண்டுகள் மற்றும் கால்களில் தண்டுகள் ஆகியவற்றை கொண்ட ஒரு அணிகலன் அது அணியப்பட்டு அவரை விட்டு விலகாமல் தனது கால்களைக் கொண்டிருப்பதாகவும் கார்டியனிடம், கூறினார்.

திங்களன்று ஒரு மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் (HRW) அறிக்கையின்படி, கைதிகளுக்கு உணவு மறுக்கப்படுவதாக விவரித்தார், தனிச்சிறப்பு கவனம் செலுத்தி அவர்கள் அடக்கி ஒடுக்கப்பட்டு 24 மணி நேரத்திற்கு நிற்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டதால் அவர்கள் மேலும் தூக்கமின்மைக்கு உட்படுத்தப்பட்டார்கள்.

சீனாவிலோ அல்லது மேற்கு நாடுகளிலோ அல்லது வேறு இடங்களிலிருந்தோ குஃப்பார்கள் முஸ்லீம்கள் தங்கள் தீனை கைவிடுவதில் தோல்வியை தழுவினார்கள், இப்போது அவர்கள் இஸ்லாத்தை நசுக்குவதற்காக வன்முறை மற்றும் சித்திரவதைகளை கட்டவிழ்த்துவிட்டு கொடுமை படுத்துகின்றனர்.

மிக விரைவில் அல்லாஹ் அனுமதியுடன், முஸ்லிம்கள் இஸ்லாமிய கிலாஃபா (கலீஃபா) அரசை நபி (ஸல்) அவர்களின் வழிமுறையில் மறுபடியும் நிலைநிறுத்துவார்கள். அவர்களின் நோக்கம் அதன் ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட முஸ்லீம் நிலங்களை விடுவித்து, அமைதியான வாழ்க்கை, முஸ்லிம்களின் கண்ணியம், சொத்து, மதம், முஸ்லிம்களின் பாதுகாப்பு மற்றும் அனைத்துத் தீமைகளிலிருந்தும் பாதுகாப்பதாகும்.

3.தெற்கு ஈராக்கின் எதிர்ப்பு – பயன் பெற பார்க்கும் அமெரிக்கா.

ராய்ட்டர்ஸ் செய்தியின் படி:

ஈராக்கில் அதிகரித்து வரும் ஈரானின் செல்வாக்கின் தாக்கத்தை எதிர்ப்பதற்கு, அமெரிக்க செனட்டர்கள் புதனன்று சட்டத்தை அறிமுகப்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளனர். ஈராக் தாக்குதல்கள் பற்றி அமெரிக்க குழுவினர் கவலை கொண்டுள்ளனர். அமெரிக்க அதிகாரிகள் தாக்குதலுக்கு ஈரானிய பிரதிநிதிகளை காரணமாக கருதுகின்றனர் என்று செனட் உதவியாளர் புதனன்று தெரிவித்தார்.

இன்னொருவகையில் ராய்ட்டர்ஸால் வெளியிடப்பட்ட பட்டியல் தீவிரவாதம் பற்றிய ஈரானிய இராணுவ கட்டுப்பாடுடன் தொடர்புடையது. ஈரானிய புரட்சிகர காவலர் படைகளின் உதவியைப் பெற்றுக் கொண்ட ஆயுதக் குழுக்களின் பட்டியலை வெளியிடுவதற்கும், பராமரிப்பதற்கும், அமெரிக்க விரும்புகிறது என வெளியுறவு செயலாளர் தனது  உரையில் தெரிவித்துள்ளார்.

“ஈரானிய பிரதிநிதிகள் பயங்கரவாத தடைச் சட்டத்தின்” ஆதரவாளர்கள். என்று செனட்டர்கள் டேவிட் பெர்டு, டெட் குரூஸ் மற்றும் மார்கோ ரூபியோ ஆகியோர் மற்றும் குடியரசுக் கட்சியின் பிரதிநிதி டெட் போயால் ஆதரிக்கப்பட்ட மசோதா பிரதிநிதிகள் சபையில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது.

ஈராக்கையும் சிரியாவையும் அமெரிக்காவின் கைப்பாவை அரசாங்கங்களுக்கு ஆதரவளிக்க ஈரானை கொண்டு வந்த அமெரிக்கா, இப்பொழுது, இந்த இரு நாடுகளிலிருந்தும் ஈரானை வெளியேற்ற முயல்கிறது.

முஸ்லீம் அரசாங்கங்கள் குஃப்பார் சக்திகளுக்கு கொடுக்கும் ஒத்துழைப்பு மூலம் நன்மை பெற முடியாது. முஸ்லீம் உம்மா எதிர்கொள்ளும் பேரழிவுகளை பெருமளவில் பெருக்கி அதன் மூலம் தன்னை வளப்படுத்திக் கொள்ள நினைக்கும் அமெரிக்கா மற்றும் நாடுகள் முஸ்லீம் நிலங்களில் தங்களது சொந்த நலன்கள் மற்றும் ஆசைகளுக்காக பலமுறை தலையிட்டிருக்கின்றன. எமது பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதற்கு எங்களால் முடிந்தால் எமது சொந்த விவகாரங்களை நாமே கவனித்துக்கொள்வதன் மூலமே நம்முடைய பிரச்சனையை நாம் சரி செய்ய முடியும்.

உண்மையிலேயே இஸ்லாத்தை நடைமுறைப்படுத்த, இஸ்லாமிய குடியரசு என்றழைக்கப்படும் நாடுகள் தங்கள் சிந்தனைகளை கைவிட்டு, இஸ்லாமிய ஆளும் அமைப்புமுறையை முரண்படச் செய்யும் மேற்கு குடியரசுக் மாதிரியில் தங்கள் ஆளும் முறையாக மாற்றியது. மேற்கத்திய பிரதிநிதித்துவ அமைப்பு என்று அழைக்கப்படும் மேற்கு குடியரசு அமைப்பு, தனி நபர் மற்றும் உயர்குடி உயர்மட்ட நலன்களை ஆதரிக்க மட்டுமே  வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, மேற்கத்திய நாடுகளில் உயர்ந்த முதலாளித்துவ வகுப்புகளுக்கு உதவுவது போல், முஸ்லீம் நாடுகளில் மேற்கு உருவாக்கிய உயரடுக்கின் வர்க்கம் தொடர்ந்து நிலைத்து நிற்கிறது. ஈரான் மற்றும் சிரியாவின் ஆட்சிகளில் ஈரான் இந்த கேடுகெட்ட ஆட்சியமைப்பு முறையை ஆதரித்தது. அதன் மூலம் ஈரான் தன்னை வளப்படுத்தி தன்னுடைய நலன்களில் அக்கறை செலுத்தியது. ஈரானை ஆதரித்த அமேரிக்கா தற்போது அதனை அச்சுறுத்துகிறது. இதிலிருந்து தன்னை பாதுகாக்க ஈரான் இந்த நாடுகளில் இருந்து விலகிவிடும்.

Comments are closed.